by pass หรือ HPF ที่แอมป์อันไหนดีกว่าครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย biggs, 22 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. biggs

biggs New Member Member

7
    0
    0
    รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ การปรับพาเวอร์แอมป์ 4ชาแนล ในช่อง 1และ2 ที่ใช้สำหรับขับกลางแหลมที่คู่หน้า โดยผ่านพาสซีฟ ถ้าเราปรับเป็น full หรือ by pass จะมีผลแตกต่างกับปรับไว้ที่ HPF อย่างไร และจริงๆแล้วสมควรปรับเอาไว้ที่ใดครับ แล้วถ้าปรับไปที่ HPF แล้วปรับความถี่ที่แอมป์เอา จะเหมืออนเป็นการใช้ตัวกรองความถี่ 2 ตัว คือที่แอมป์ และตัวพาสซีฟ จะมีผลให้เสียงดรอปลงหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับจะได้ไปลองทำดู ขอบคุณครับ

2. Armbass

Armbass New Member Member

11
    0
    0
    การปรับ HPF ถ้าเป็นลำโพงกลางแหลมขนาด 4-6 นิ้ว จะทำเสียง HPF ได้ดีกว่า ดังนั้นเสียงก็จะไม่ดรอปลง แต่จะดีขึ้นเพราะลำโพงจำทำงานอยู่ใน แบน ความถั้กลาง-สูง เท่านั้น ซึ่งก็ทำให้เสียงร้องดนตรี คมชัดขึ้น แต่เบสก็จะไม่มีเลย เหมาะกับ ที่ มี 6*9 คู่หลัง หรือ SUbครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้