อยากรู้วิธีต่อหลอดไฟเพิ่มเวลาเปิดประตูรถอ่ะคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย bas41, 20 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bas41

bas41 New Member Member

3
    0
    0
    คือผมซื้อหลอด LED แบบแผงยาวๆมา แล้วมันก็มีสายต่อออกมาให้ 2 เส้นแบบปรกติ ถ้าผมจะติดไฟใต้คอนโซลหน้า จะให้มันติดเวลาเปิดประตูรถเหมือนไฟเพดานอ่ะคับ จะต้องต่อยังไงที่จุดไหนอ่ะคับ ไฟเพดานไม่มีไฟหน่วงนะคับรถ Honda city ปี 96คับ ยังไงรบกวนผู้รู้หน่อยคับ ขอบคุณมากคับ:p :D :D

2. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    เท่าที่ผมรู้นะคับ เอ่อ... หาสวิตตรงแผงประตูให้เจอ 1เส้น ผมไม่แน่จัยว่า ไฟบวกหรือลบ
    จากนั้น ก้อเอา จาก แบต1เส้น บวกหรือลบไม่แน่จัย ต้องวัดไฟเอาอะคับ ผมเคยคิดจะทำ แต่ขี้เกีด.....อิอิ

3. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ไม่ยากครับ แบบง่ายสุดคือ เดินสายไฟมาพ่วงเข้ากับสวิทตรงประตู(ยางสีดำๆ)

เดินสายไฟมาเส้นเดียวก็ได้ แล้วเอาอีกสายเอาลงกราวตัวถัง

ยังไงลองเช็คดูก่อนว่าไฟที่ผ่านสวิทเป็น + หรือ -

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18

ประมาณนี้อ่ะครับ แต่ถ้าเนียนๆหน่อยก็ แงะสวิทย์ประตูมาดูสายไฟ ว่ามีสีอะไรบ้าง
    จำไว้แล้วลองเช็คดูว่าเส้นไหนมันเป็นดิน(Ground) เส้นไหนเป็น + จากนั้นก็จำเส้นที่เป็น
    ไฟบวกไว้ว่าเป็นสีอะไร เช่น สีเหลืองสลับแดง ก็แงะแผงกาบพลาสติกตรงธรณีประตูมันจะ
    มีปั้นสายไฟอยู่ ลองหาดูว่ามีเส้นที่เหมือนกับตรงสวิทย์ประตูอ่ะป่าวถ้ามีก็จ้ำสายเลย จากนั้นก็
    ลากสายพร้อมหลอดไฟไปติดตรงที่ต้องการแล้วเอาสายอีกเส้นต่อลงกราวด์แถวๆนั้น แล้วลอง
    เปิดปิดประตูดูว่ามันทำงานอะป่าว

ปล แต่ไม่แน่ใจว่าต้องจ้ำสายไฟตรงสวิทย์ประตูทั้งสองข้างหรือเปล่านะ เพราะรถบ้างรุ่นมันมี
    ไฟโชว์ขึ้นหน้าปัทม์เตือนว่าประตุปิดไม่สนิทก็ต่อจากตรงนี้ก็ได้เพราะเปิดประตูข้างซ้าย หรือ
    ข้างขวาไฟก็จะติดพร้อมกัน ถ้าไม่อย่างนั้นไฟก็จะติดเฉพาะข้างที่ต่อสายไฟเท่านั้นอ่ะ พอเปิดอีก
    ข้างที่ไม่ได้จ้ำสายไฟมันก็ไม่ติดอ่ะ

5. Minku

Minku New Member Member

23
    1
    0
    city น่าจะมีไฟเพดานนะครับ แบบเวลาเปิดประตูแล้วไฟเพดานติดอ่ะ
    เราก็ไล่สายจากไฟเพดานลงมาดูว่ามาลงตงไหน หาตำแหน่งที่สายผ่านแล้วเราทำงานได้สะดวกๆก็ดีนะครับ
    แล้วก็เอาสายไฟจาก LED ทั้งสองชุดมาจ๊ำอีกทีที่จุดเดียวกัน

อย่าง civic ของผมสายจะไล่มาลงที่เสา A แล้วค่อยไปเชื่อมกับสวิตซ์ที่ประตูอีกทีนึง
    ผมก็สามารถพบสายไฟจากเพดานบริเวณใต้คอนโซลได้พอดี

6. bas41

bas41 New Member Member

3
    0
    0
    :D ขอบคุณมากๆ คับ จะลองดูนะคับ

7. meyama

meyama New Member Member

110
    0
    0
    แจ่ม ๆ อีกแล้ว

8. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> สายไฟจาก Switch ประตูจะเป็น "ลบ" นะครับ
    เส้นที่ ๑ จะต่อกับไฟ "บวก" (ต้องทราบด้วยนะครับว่าสาย LED เส้นไหนเป็นไฟ"บวก"
    เส้นที่ ๒ จะต่อเข้ากับสายที่ต่อกับ Switch ประตู (สีเขียวอ่อน จะเป็นจุดรวมของ Switch ประตูทั้งหมด คือถ้าเปิดประตูทั้งหมดก็จะไฟติด) หรือง่ายง่าย ก็อย่างที่ท่านอื่นเค้าว่าแหละครับ คือ ดูสายที่ไฟเพดานเอา ง่ายหน่อย แต่เดินสายยาวเลยครับ
    <<<

ปล.วงจรแนบนี้ เป็นของ Civic ตาโตนะครับ แต่ไม่น่าจะแตกต่างกันครับ

9. tama1580

tama1580 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้