ความร้อนขึ้นประมาณนี้ ไม่สูงไปกว่านี้น่าจะเกิดจากอะไรครับน้ำหม้อน้ำไม่หาย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Chanan M Tienrungsri, 11 พฤษภาคม 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    ความร้อนขึ้นประมาณนี้ ไม่สูงไปกว่านี้น่าจะเกิดจากอะไรครับน้ำหม้อน้ำไม่หาย

1. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    น่าจะหม้อน้ำเริ่มตัน ยิ่งวิ่งไวความรัอนก็ขึ้นสูง หมัอน้ำระบายไม่ทัน

2. Sirinapa Pom

Sirinapa Pom Guest

0
    0
    0
    วันนี้ไปแก้มาโดนไป 1200 ค่าล้างหม้อน้ำตัน วาล์วเสีย เปลี่ยน 800 ไม่รุราคานี้กันรึป่าวคะ

3. เหยียบมากความร้อนขึ้นน่าจะเกิดจากหม้อน้ำตัน

4. Ccm Chadchai

Ccm Chadchai Guest

0
    0
    0
    ของผมถ้าวิ่งยาวๆความเร็ว 80-100 นี่ความร้อนจะเหลือไม่ถึงครึ่งนะ ไม่เปิดแอร์ด้วย เข็มชี้ประมาณ 4-4.5/10

5. แสดงว่าระบบระบายความร้อนดีแต่พัดลมทำงานปกติหรือป่าว

6. ไปหาช่างแถวบ้านมา เค้าบอกว่าฝาโก่ง รถผมขับตอนเช้าไปซัก 20-30กม ความร้อนถึงจะขึ้นไปถึงขีดนั้น ใช้เวลา 15 นาที แต่ก่อนหน้านั้นความร้อนปรกติกลางเกจวัด ถ้าอาการฝาสูปโก่งความร้อนควรจะขึ้นตั้งแต่เครื่องร้อนหรือไม่ หรืออาการนี้หม้อน้ำตันครับ

7. ขึ่นแบบนี้ เคยเจอเหมือนกัครับ พัดลม หมดแรง 1 ตัว

วิธีการตรวจสอบง่ายๆเรื่องของหม้อน้ำรถยนต์ โดยปกติการไหลเวียนของน้ำในหม้อน้ำที่ดีขึ้นอยู่กับช่องดูดน้ำว่ามันตันหรือไม่ตัน ทดลองกันง่ายๆนะครับ ช่วงเช้าลองเปิดฝาหม้อน้ำ แล้วติดเครื่องยนต์ ทิ้งไว้สัก 2-3 นาที (อย่าเพิ่งเปิดแอร์) รอจน มอร์เตอร์พัดลม 2 ตัวทำงานพร้อมกันนั้นหมายความว่าปั๊มน้ำเปิดเต็มที่ แล้วค่อยสังเกตุน้ำในหม้อน้ำว่ามันไหลเวียนมั๊ย ถ้าน้ำไหลเวียนแสดงว่าหน้อหน้ำปกติ แต่ถ้ามีการกระเพื่อมหรือไหลเวียนเล็กน้อยก็แสดงว่าหม้อน้ำมันเริ่มที่จะตันแล้วครับ ถ้าไม่มีการไหลเวียนเลยแสดงว่าหม้อน้ำตันแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้