เครื่อง4g63turbo ติดเเก็สจะได้ไหมครับ?

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย อยากขับevo, 17 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ถ้าขับบูส0.7ใช้งานไม่เน้นเเรงจะมีปัญหาอะไรไหมครับ....รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ...?

1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ใช้งานได้ดีครับ บูสท์ 0.7 สบายเลยครับ
    รอบเดินเบาก็นิ่งไม่ต่างจากน้ำมันครับ เวลาเทอร์โบบูสก็ดึงปรกติ
    ผมติดแบบ Fix mix ใช้แลมด้าคุม จูนเนียนๆก็วิ่งปร๋อแล้วครับ แต่
    O2 ที่ท่อไอเสียต้องดีด้วยนะครับ ส่วนกล่องตัดหัวฉีดก็เลือกแบบ
    ดีๆหน่อยเป็นแบบปลั๊กเสียบปลั๊กก็จะดีกว่าตัดต่อสายไฟหัวฉีดโดย
    ตรง ส่วนมิกเซอร์ก็ต้องเลือกที่ Flowๆ หน่อย หม้อต้มก็เป็นหม้อต้ม
    เทอร์โบ นอกนั้นก็เหมือนรถติดแก๊สทั่วไป

2. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    เเจ่มคับข้อมูลชัดเจนดีคับ ความประหยัดคู่กับความเเรง

3. Stream8000

Stream8000 New Member Member

7
    1
    0
    ติดหัวฉีดดีกว่าป่าวครับ ของ Voltran แล้วเปลี่ยนหัวฉีดแก๊สแล้วขยายหัวฉีดนิดนึง 320 แรงม้า ยังเหลือให้จ่ายได้อีกเยอะเลย จ่ายแพงกว่าหน่อยแต่ขับสบายกว่าไม่ต้องกังวลว่าจะจ่ายไม่พอตอนรอบปลายๆ

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ระบบแก๊สแบบหัวฉีด ก็ดีครับ เด๋วนี้เทคโนฯพัฒนาไปอีกขั้นแล้วถ้าผมอ่านมา
    ไม่ผิดจากกระทู้เกี่ยวกับระบบแก๊สหัวฉีด นั้นหัวฉีดแก๊สบางรุ่นสามารถตั้งระยะ
    เวลา ตั้งปริมาณการยกของหัวฉีดแก็สได้ด้วย ส่วนการปรับจูนการสามารถเลียน
    แบบกราฟของระบบน้ำมันได้ด้วย ข้อดีอีกอย่างหนึ่งก็คือ ไม่มีมิกขวางการไหล
    ของอากาศ แต่ต้องแลกมาด้วยราคาที่แพงกว่าอีกหมื่นกว่าบาท

ข้อเสียของแก๊สหัวฉีดก็มีนะคือ
    - การเจาะท่อไอดีเพื่อฝั่งหัวฉีดแก็สต้องได้องศาที่เหมาะสม ต้องอาศัย
    ประสบการณ์และฝีมือ ต้องถอดท่อไอดีมาเจาะข้างนอก ทำให้เสียเวลา
    มาก
    - การจูนต้องเป็นคนที่มีความรู้พอสมควรถึงจะจูนเองได้ ไม่อย่างนั้นต้อง
    พึ่งช่างจูนให้อย่างเดียว
    - อุปกรณ์มีอายุการใช้งาน ถ้าเสียหรือมีปัญหา บางรุ่นสามารถเปลี่ยนเฉพาะ
    ตัวได้ บางรุ่นต้องซื้อยกชุด โดยเฉพาะหัวฉีดแก๊สแล้วก็รางหัวฉีด

ส่วนแบบมิกนั้น เป็นระบบง่ายๆดูแลหรือจูนเองไม่ยากนัก อะไหล่ถูก แต่
    เสถียรในการใช้งานสู้แบบหัวฉีดไม่ได้

ความเสถียร ผมหมายถึงตัวแปรต่างๆเช่น อากาศร้อน อากาศเย็นกว่าปรกติ
    การใช้งานหนักๆ ต่อเนื่องนานๆๆๆ อาจจะทำให้กินแก๊สมากกว่าปรกติต้อง
    จูนช่วยในบางครั้ง แต่ก็สามารถจูนเองได้เพราะระบบไม่ซับซ้อน

5. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    อยากเห็นรถ LPG วิ่ง 10.xx วิ จัง

6. aunn_fit

aunn_fit New Member Member

387
    0
    0
    พี่ทำที่ร้านไหนอะคับ

7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถ้าเป็นหัวฉีดสามารถบู๊ทเยอะ ๆ ได้ไหมคับ
    เคยได้ยินว่าหัวฉีดบู๊ทเยอะ ๆ ไม่ได้อ่ะคับ

8. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18
    คิดไปคิดมา เริ่มอยากติดบ้างแล้วนะเนี่ย อิอิ (ประหยัดก็แรงได้)

ร้านที่ติดตั้งมีร้านไหนบ้างครับ (เอาแบบดีๆ แบบแน่นอนนะครับ ติดแพงหน่อยไม่ว่ากัน)

9. Stream8000

7
    1
    0
    เจอกันวัน meeting ครับ เดี๋ยวให้ดู บูส อยู่ 1.4 ตีนต้นก็พอๆกัน ส่วนตีนปลายก็ เดิมๆวิ่งได้ 240 แก๊สก็ได้ 240

10. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    ราคาติดประมาณเท่าไรคับคุณStream8000 ขอบคุณคับ

11. Stream8000

7
    1
    0

ประมาณ 3หมื่น กลางครับ
    :)

12. pommy15

pommy15 New Member Member

15
    1
    0
    ติดกันที่ไหนครับ อยากติดบ้าง

13. ToR_Evo_20

ToR_Evo_20 New Member Member

138
    3
    0
    โทรมาคุยกันได้ครับ
    ล่าสุดไปล้างหัวฉีดมา เห็นเลยว่าวิ่งเกิน แสนแล้วไปล้างมันลื่นขึ้นและประหยัดขึ้นด้วย ตอนนี้เหลือ 1.6 -1.9 บาทต่อโลแล้ว จาก 1.8-2.2

14. M RB20

M RB20 New Member Member

444
    4
    0
    สุดยอดเลยติดแก๊ช แล้ววื่งได้ขนาดนี้

15. ToR_Evo_20

ToR_Evo_20 New Member Member

138
    3
    0
    รอลองของใหม่อีกครั้งหวังว่าแก๊สจะขึ้นได้ 250 เหมือนน้ำมัน
    เพราะตอนนี้น้ำมันมันขึ้นได้ถึง 250 นิดๆแล้ว

16. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    แรงใหญ่แล้วพี่ต่อ
    ประหยัดด้วย แรงด้วย น่าทำจริงๆ

17. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
    อืม :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้