รถของผมกินน้ำมันมากมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย ZOOKZONE, 9 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZOOKZONE

ZOOKZONE New Member Member

192
    3
    0
    รถเครื่องเดิม1600เติม95วิ่งต่างจังหวัด กิน 9.6โลลิตร เติมน้ำมันกันหัวบานเลยครับ อยากถามน้าๆว่ารถผมมันกินน้ำมันมากไปป่าวครับ แถมตอนสตาร์ทรถมันมีน้ำมันสีดำๆพ่นออกมาทางท่อ ยิ่งเร่งยิ่งพุ่ง เพื่อนมันบอกว่าเครื่องหลวม สาเหตุมันเกิดจากอะไรหรอครับ

2. POK จรัญฯ

POK จรัญฯ New Member Member

9
    0
    0
    รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วย (เพราะอาการคล้ายฯ ของผมเหมือนกัน)
    บางวันสตาร์ททีเดียวติด บางวัน 2-3 ทีถึงจะติดแล้วเปิดกระจก
    มีกลิ่นน้ำมันเบนซินออกมา ไม่รู้อาการอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ

3. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ไม่ทราบว่ารถกินน้ำมันเครื่องด้วยป่ะคับ ถ้ากินน้ำมันเครื่องด้วยก็คงชัวส์คับ เครื่องหลวมแล้ว ต้องไปโอเวอร์ฮฮล์เครื่องใหม่ หรือต้องยกเครื่องเปลี่ยนใหม่คับ
    ส่วนสาเหตุที่ทำให้เครื่องหลวมก็คือแหวนลูกสูบมันสึกหรอและบ่าวาวล์ก็สึกหรอด้วย ทำให้กำลังอัดในกระบอกสูบน้อยลง เราจึงต้องเร่งเครื่องมากขึ้นกว่าเดิมจึงจะได้อัตราเร่งที่เท่าของเดิมตอนเครื่องที่ยังไม่หลวม ส่งผลทำให้กินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้น รวมทั้งกินน้ำมันเครื่องด้วยคับ :)

4. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ถ้ามีกลิ่นน้ำมันเบนซินออกมา ให้รีบตรวจดูท่อทางเดินน้ำมันต่างๆคับ ว่ามีรั่วที่จุดไหนบ้าง มันอาจแค่ซึมๆออกมานะคับเราอาจมองไม่เหง เวลาตรวจดูว่าน้ำมันรั่วจุดไหน ให้บิดสวิทช์กุญแจไปที่ ON ด้วยนะคับ (แต่ไม่ต้องสตาร์ท) เพื่อให้ปั้มติ๊กดูดน้ำมันจากถัง ฉีดเข้าเครื่องยนต์

อีกกรณีถ้าเครื่องคุณยังเป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์อยู่ แล้วสตารท์ 2- 3 ทีแล้วไม่ติด ซึ่งถ้าคุณเหยียบคันเร่งไปด้วยตอนสตารท์ อาจเป็นได้ว่าน้ำมันท่วมคับ หลังจากสตารท์ติดแล้ว ก็จะมีกลิ่นน้ำมันปกติ แต่คุณPOK จรัญฯ ไม่ได้บอกว่าเป็นเครื่องคาร์บูหรือเครื่องหัวฉีด ผมคงเดาอาการได้เท่านี้อ่ะคับ

5. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ชัดเจน.....ตามที่ดิว....บอกนั่นแหละครับ

แต่...กรณีของแมว....พี่ว่าเครื่องยังไม่หลวมเท่าไรหรอกคับ

คันเครื่องเสียงของพี่.......วิ่งมา เกือบ สามแสนโลแล้ว...... ยังวิ่งได้ 140 อยู่เลย .....อิอิ แต่น้ำมันหายฮวบๆ.....555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้