[Help] อัพเกรดเบรค

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 2 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    รถB14ปี2000 เครื่องSR20DE เกียร์ออโต้ ล้อเดิมจากโรงงาน เบรคดิส4ล้อ ผมรู้สึกว่ามันเบรคไม่อยู่ เปลี่ยนผ้าเบรค Metal king ก็ดีขึ้นเล็กน้อย ร้านเบรคให้ขยายจานเป็นR32 ซึ่งต้องเปลี่ยนล้อด้วย แต่ด้วยงบน้อยจึงขอปรึกษาให้พี่น้องหาทางช่วยหน่อยครับ ขอบคุณ

2. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ล้อกว้างกี่นิ้วครับ

3. watcharac

98
    3
    0
    ล้อขอบ14 ครับเดิมๆโรงงานลายคล้ายBBSคับ พอจะทำอะไรได้มั่งมั้ยครับ

4. lumnamshe

671
    5
    18
    ขอบ 14 นิ้ว หาเบรคพร้อมจาน ของNissan Pulsar ใส่ได้ ราคาประมาณ 3,000 บาทครับ

5. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมว่าลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนนะครับ

6. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ที่ไม่อยู่จะเกิดจากเบรคหลังจับก่อนหรือจับมากกว่าปกติเดิมติดรถหรือเปล่าครับ เคยเป็นกับดรัมเบรคหลังตั้งระยะเบรคมากเกินไป ขับช้าๆ ก็หยุดมั่นใจ แป้นเบรคแข็งสู้เท้าดี แต่พอใช้ความเร็วสูงกลับเอาไม่อยู่เถลไถลปัดเป๋น่ากลัวครับ เลยต้องกลับมาตั้งเบรคหลังใหม่ให้ห่างขึ้น แต่ถ้ารถของท่านเจ้าของกระทู้มี เอบีเอส ก็ตัดประเด็นที่กล่าวมาได้ครับ

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ถูกและดี เบรค pulsar ครับ จานเบรคโตกว่าเดิมหน่อย ลูกสูบคาร์ลิปเปอร์ก็โตกว่าเดิม ร้อยน็อตได้เลย และไม่ต้องเปลี่ยนแม็ก

8. watcharac

98
    3
    0
    ของผมดิส4ล้อโรงงานเลยครับ มีabsด้วย ผมเคยเบรคจนล้อตายทั้งที่ขับแค่80 เสียงดังเอี้ยดยาวเลยครับ abs มันทำงานยังไงคับ มันทำให้ล้อลื่นดังเอี้ยดแบบนี้หรือเปล่า ตั้งแต่วางเครื่อง ผมเบรคแล้วรถไหลชนคันหน้า2ครั้งแล้วครับ ทั้ง2ครั้ง ความเร็วไม่เกิน80ไม่ได้จี้ตูดด้วย แต่เบรคแล้วมันหยุดไม่สนิทเอง ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

9. I'm sunny

98
    3
    0
    หากไม่มีไฟเตือนระบบ เอบีเอส ขัดข้องที่หน้าปัด ลองหาโอกาสเข้าอู่หรือปั๊มที่มีเครื่องอัดไล่น้ำมันเบรคเก่าในระบบออกก่อน เพื่อตัดประเด็นเรื่องท่อทางเดินน้ำมันเบรคอุดตันครับ และถ้าได้ถอดชุดลูกสูบเบรคออกมาล้างและเปลี่ยนซีลยางต่างๆได้ก็ดี หากทำเองได้ก็ลงทุนหลักร้อยครับ

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
  11. watcharac

98
    3
    0
    ขอขุดขึ้นมาหน่อยครับ

พอดีสิ้นเดือนนี้ ผมจะได้งบจาก ผู้บัญชาการที่บ้านมานิดหน่อยครับ ผมจะทำส่วนของเบรคเลยอยากถามว่า ถ้าไม่เปลี่ยนล้อแน่ๆ ใช้เป็นขอบ14จากโรงงานต่อไป

ผมควรจะเริ่มยังไงครับ ต้องซื้ออะไรบ้าง ถ้าต้องเปลี่ยนอะไหล่ผมขอราคาคร่าวๆ และร้านที่แนะนำด้วยครับ ผมอยู่ลาดพร้าวครับ

ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เลยขอแบบละเอียดได้จะขอบคุณมาก งบที่ได้มาก็ไม่ได้เยอะ อยากเซฟๆหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

http://racingweb.net/forum/threads/536188-lt-lt-lt-ถามเรื่องเบรคหน้า-pulsar-หน่อยครับ-gt-gt-gt

13. lumnamshe

671
    5
    18
  14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    หายากหน่อย แต่สวมได้เลย ไม่ต้องแปลงครับ เบรคพัลซ่าเนีย แหล่มสุด

15. watcharac

98
    3
    0
    หายากจิงๆครับ เดินทั่วเชียงกงบางนาละ ใครพอรู้ทาง รบกวนชี้เป้าหน่อยนะครับ

16. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    พัลซ่าที่ว่าคือ RNN14 นะครับ ไม่ใช่ N15 ที่คุณหาอยู่

17. watcharac

98
    3
    0
    แล้วมันต่างกันยังไงครับ ใช้ด้วยกันไม่ได้เหรอครับ

18. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ลองอ่านลิ้งที่เพื่อนๆข้างบนลงให้หรือยังคับ

เบรคRNN14มากับเครื่องเทอร์โบ ปั๊มกับจานใหญ่กว่า ใส่ล้อเดิมB14ได้

ที่เห็นบอกว่าเบรคแล้วมันเอี๊ยด แล้วไหลไปชนทั้งที่มี ABS คิดว่าเปลี่ยนยางดีกว่าคับ เพราะเบรคจับจนล้อล๊อคแล้ว แต่ยางลื่น

19. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ใส่ได้เหมือนกันครับ เพียงแต่เข้าใจว่าจานของ RNN14 ใหญ่กว่า n15 ครับ

20. watcharac

98
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวผมลองหาดูใหม่อีกที

อาจจะลองเปลี่ยนคอม้ามาใช้ของ NEO ไปเลย แล้วเจาะจานเอา แบบที่คุณนุ แนะนำไว้ ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่า ถ้ามีที่ทำแนะนำด้วยครับ ผมอยู่ลาดพร้าว

21. watcharac

98
    3
    0

อีกอย่างผมดูที่คุณขาย กันสาดอยู่ เดี๋ยวสิ้นเดือนจะโทรไปครับ

22. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เปลี่ยนคอม้า NEO ได้ชุดเบรคพร้อมดิสมาด้วยเลยก็ได้ครับขนาดจานเท่า pulsar คาลิปเปอร์โตเท่ากัน คู่ละไม่เกิน 1500 เลือกดี ๆ ละกักัน ใช้ได้เหมือนกันครับ เลือกระยะรู 4/100 ครับ จบง่ายเหมือนกัน

23. I'm sunny

98
    3
    0
    ถ้าใช้ชุดจาน นีโอ มา หากล้อเป็น 4รู100/114.3 ก็จบสบายๆ หากล้อเดิมเป็น 4รู100 คงต้องหาแอดปเตอร์แปลงรูน็อตล้อด้วย

24. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    คอม้านีโอจานใหญ่ คู่ละประมาณ 2000 บาท มาเป็น 4/114.3
    ยกมาสวมแทนคอม้าเดิมได้เลย pcd ให้ร้านทำ เจาะรูไขว่ใหม่เป็น 4/100 แทนครับ ไม่ต้องใส่อแดปเตอร์
    หาร้านทำไม่ได้โทรมา 081-626-0906 นุครับ
    มีร้านทำอยู่แถว ลาซาล บางนา จะแนะนำให้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้