ช่วยด้วยครับ เกียร์ 5 หลุด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย oyes789, 14 พฤศจิกายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oyes789

oyes789 New Member Member

40
    0
    0
    คือเกียร์ 5 ผมหลุด

จะซ่อม หรือจะ ยกเชียงกงดี
    ลองสอบถามเชียงกง เเล้ว ลูกละ 5 -7000 บาท ท่านใดมีเเหล่งราคาถูกๆกว่านี้ไหม ครับ

หรือใครยกลง ขอผมเเบ่งไปใช้บ้างนะครับ

ของผม b 13 เกียร์ธรรมดา เครื่อง 1400 cc

บางท่าน บอกเอา Ga 15 / Ga 16 ใส่ได้ บางคนบอกใส่ไม่ได้ เท็จจริงเป็นอย่างไร
    ช่วยด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ เข้าเกียร์ 5 ไม่ได้เลย ครับ

ขอบคุณครับ

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    1. ถ้าซ่อมงบซื้อชุดตัวเฟืองสไลด์พร้อมเฟืองทองเหลือง เกียร์ 5 ราคา 3800 บาท (ของใหม่ บางแห่งอาจถูกกว่านี้) + ค่าแรง ราว ๆ 5K 2. ซ่อมชุดเฟืองโดยการกลับข้างแล้วกัดเซาะร่องเฟืองให้เหมือนกับด้านที่รูด(กรณีนี้เฟืองทองเหลืองยังไม่แตก) วิธีนี้ประหยัดค่าใช้จ่ายรวมค่าแรงไม่เกิน 2500 3.ถ้ายกเกียร์เซียงกงก็ตามนั้น เกียร์จากเครื่องตระกูล GA น่าจะใช้ด้วยกันได้หมดครับ

3. oyes789

40
    0
    0
    เเล้ว GA 16 S ใส่ได้ไหม ครับ

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ลองดูครับ เทียบลักษณะหัวหมู เหลี่ยมมุม และฟันเฟืองท้ายกับเพลาขับเสียบเข้ากันได้มั๊ย ถ้าไม่ต้องแปลงอะไรก็โอครับ แต่หากติด ๆ ขัด ก็ควรเลี่ยงครับั

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2013
  5. oyes789

40
    0
    0
    ช่างบางท่านบอกว่า
    ซ่อมใหม่ดีกว่าเพราะได้ของใหม่

ส่วนเชียงกงโอกาสเสี่ยงมันเยอะ เพราะไม่รู้ว่ามันเก่าเเค่ไหน

ท่านสมาชิกว่างัย ครับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ได้ทั้ง 2 วิธี ขึ้นอยู่กับว่าได้อย่างไหนถูกกว่ากัน

เกียร์เซียงกงสภาพไม่ดีก็มี สภาพดีก็แยะ

ถอดเกียร์ไปซ่อม แกะมาแล้ว แค่ซ่อมนิดๆหน่อยๆก็โอเค

แต่ถ้าต้องทำเยอะ เฉพาะค่าแรง(ไม่รวมอะไหล่)แพงกว่าเกียร์เซียงกงครับ :)

7. oyes789

40
    0
    0
    จัดการเรียบร้อย เเล้วเกียร์เชียงกงสายไหม

4500

ค่าเเรง 600
    ค่าซีล
    ยางหุ้มเพลา 1 อัน ขาด
    น้ำมันเกียร์ 1 ลิตร
    รวมเบ็ดเสร็จ 1000

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้