[Help] ช่วยด้วย!!! เครื่องดับเองเฉยเลยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย surat, 17 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. surat

surat New Member Member

8
    0
    0
    ผมใช้ B14 ท้ายยาวครับ เกียร์ธรรมดา ปี95 เครื่อง 1500 ครับ ติดแก๊ส คืออาการเครื่องดับเป็นแบบนี้ครับ

เวลามาที่เกียร์ 5 แล้วปล่อยลงสะพาน แต่เครื่องยังอยู่ในเกียร์อยู่นะครับ อยู่เครื่องดับเฉยเลยครับ วันนั้นลงทางด่วนด้วยครับ ทำอะไรแทบไม่ถูก

เพราะถ้าเครื่องดับ เบรกมันจะแข็ง พวงมาลัยก็แข็งครับ ดีที่มีทางเว้าเข้าไปพอที่จะพยายามบังคับรถให้หยุดได้ครับ แต่ก็ยังไม่ได้คิดอะไรมาก

แต่พอมาวันนี้ มีอาการเหมือนเดิมเลยครับ วันนี้ลงสะพานพระราม 8 เร่งมาถึงเกียร์ 5 พอถึงทางลงผมก็ปล่อยคันเร่ง แล้วเปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 เพื่อที่จะเข้าซอยครับ

แต่อยู่ๆเครื่องก็ดับไปเองเฉยๆ เหมือนวันนั้นเลยครับ เครียดเลยครับ เคยเจออาการประมาณนี้กันมั่งป่าวครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

ผมเช็คดูทุกอย่างก็ปกติดีนะครับ แบตก็เช็ค น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เครื่องยนต์ก็สตาร์ททีเดียวติด เครียดมากเลยครับหาไม่เจอว่าเป็นอะไร

รบกวนผู้รู้หรือผู้เคยมีประสบการณ์เหมือนกันตอบหน่อยครับ เพราะถ้ายังขับแบบนี้ต่อไปอันตรายแน่ๆครับ มีลูกกับแฟนนั่งไปด้วย

:(:(:(

2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ลองพิมพ์คำว่า "อาการเครื่องดับ" หรือ " เบาดับ" หรือ "เครื่องชอบดับ" ประมาณนี้ในคอลัมน์หัวข้อค้นหาดูครับ จะช่วยได้เยอะครับ หรือไม่ก็ดูในกระทู้นี้อาจช่วยได้บ้าง http://racingweb.net/forum/threads/894719-เบาดับ-ยอดฮิต?highlight=

3. surat

surat New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ แต่รถผมตอนนี้ใช้แก๊สอย่างเดียวแล้วครับ สงสัยต้องลองไปเช็คกรองแก๊สดู

4. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ติดแบบฟิกมิกซ์ หรือหัวฉีดครับ หากฟิกมิกซ์ลองปรับปุ่มเซนท์ที่หม้อต้มดูครับ จำตำแหน่งเดิมไว้ แล้วปรับหมุนซ้าย/ขวาไปซักครึ่งรอบ แล้วกลับมาไว้ที่เดิม แล้วบิดตามเข็มนาฬิกาไปอีกซัก1/8 ครับ ผมเดาเอาว่าแกสน่าจะหนาไป หรือเปิดเซ้นท์มากไปตอนปล่อยคันเร่งมันหยุดไม่ทัน หรืออีกอย่างกรองอากาศเริ่มจะตัน ค่อยๆลองคลำไปเรื่อยๆครับ เอาใจช่วย เดี๋ยวรอเพื่อนๆแนะนำเพิ่มเติมครับ

5. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    อาการเบาดับ รถผมก็เป็นตอนใช้แก็สครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้