ถ่ายน้ำหม้อน้ำ เอาน้ำเขียวออก ใส่น้ำเปล่าเข้าไปก่อน ระหว่ารอวาวล์น้ำทำงาน...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Chaiwat Tangmanee Noochuen, 22 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ถ่ายน้ำหม้อน้ำ เอาน้ำเขียวออก ใส่น้ำเปล่าเข้าไปก่อน ระหว่ารอวาวล์น้ำทำงาน น้ำในหม้อน้ำมีฟองอากาศขาวๆขึ้นเหมือนวิปครียมตามในภาพเลยครับ นี่แสดงว่าข้างในเริ่มมีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ T_T

1. ใช่ครับ ลองดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องดูด้วยว่า น้ำมันเครื่องเป็นครีมหรือไม่ครับ

2. ไม่นะครับพี่ ไม่เป็นสีชาเย็น น้ำมันเครื่องเป็นสีน้ำตาล เข้มกว่าตอนถ่ายครับ แต่ว่าพร่องบนก้านวัด2-3มิล ทุกๆ600-800โลครับ T_T

3. Panitnun Ninkit

Panitnun Ninkit Guest

0
    0
    0
    อาการแบบนี้แสดงว่ามีอากาศเข้าห้องเครื่องคับ ประเก็นอาจรั่ว หรือท่อน้ำหลวม หรือหม้อน้ำเป็นตามดคับ

4. ถ้าไม่เข้าเครื่อง ไล่ระบบน้ำครับรีบเช็คเลยจะได้ไม่เจ็บเยอะ

5. Panitnun Ninkit ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ประเก็นรั่ว ถ้ารั่ว รั่วตรงไหนครับ ขอบคุณครับ ส่วนหม้อน้ำเป็นตามด อันนี้ผมว่ามีเปอร์เซ็นต์มากสุดครับ

6. โบตั๋น ปุ๋ย ปุ๋ย Panitnun Ninkit กุมภานี้ ผมว่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นแบบอลูมิเนียมสองช่องครับ ช่วงนี้ก็ขับเบาๆไปก่อน รถขับแค่เสาร์-อาทิตย์ ไปกลับบ้านพักในค่าย-บ้าน ระยะทางแค่80โลครับ จันทร์-ศุกร์ จอด อยู่ในค่ายใช้มอไซด์ครับ ^^

7. Mon Amonsak

Mon Amonsak Guest

0
    0
    0
    ผมว่าปกตินะ แต่ต้องไล่ลมดีๆครับ

8. Panitnun Ninkit

0
    0
    0
    ให้สตาร์ตเครื่องไว้ แล้วค่อยๆหยอดน้ำลงหม้อน้ำเรื่อยๆ ดูว่าฟองจะหมดรึป่าว ถ้ายังออกมาตลอดงานเข้าคับ

9. Panitnun Ninkit

0
    0
    0
    ตอนใช้รถให้ดูระดับความร้อนบ่อยๆนะคับ

10. Panitnun Ninkit ครับ ดูทั้งของติดรถ และก็เกจจ์ water temp เลยครับ ตอนนี้มันก็ปกติครับ เพียงแต่อุณหภูมิขึ้นเร็วไปหน่อยช่วงนี้ แต่พักลม รีเลย์ ทำงานปกติครับ

ปะเก็นฝาสูบน่าจะรั่วถ้ามีฟองอากาศลอยขึ้นในหม้อน้ำ มีคราบน้ำมันปนในหม้อน่ำป่าวครับ ดูหัวเทียนด้วยนะครับว่ามีสนิมป่าว ถ้ามีแสดงว่าปาเกน รั่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้