ช่วยแนะนำช็อคหน้า ปรับระดับได้สำหรับ DX

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย farcry1999, 22 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. farcry1999

farcry1999 New Member Member

17
    0
    0
    รถเพื่อนผมใช้ Corolla DX น่าจะตัว 86 (4 ประตู) รถเดิมๆมันสูงมากเลยครับเลยอยากให้หน้าเตี้ยกว่านี้

แนะนำให้ไปตัดสปริงแล้ว มันกลัวร้านทำไม่ดีครับ แล้วก็อยากได้ของแต่งไว้ติดรถด้วย

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ มือ 2 ก็ได้ครับ ราคาไม่เกินประมาณ 5000 ครับ เฉพาะคู่หน้านะครับ:D

2. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / คุณจะโหลดไม่เกิน 2 นิ้ว ใช้การตัดสปริงยังพอไวครับ ไม่ได้มีผลเสียมากนัก การทำก็จะง่ายมาก และค่าใช้จ่ายถูก
    / โช๊คปรับระดับได้ ผมเข้าใจว่าคุณหมายถึงอะไร แต่จริงแล้วคุณต้องบอกว่า " สตรัทปรับเกลียว " ถึงจะถูกต้องครับ เพราะถ้าบอกว่าโช๊คปรับระดับ ก็จะต้องหมายถึงตัวโช๊คที่ " ปรับความแข็งอ่อนได้ "
    / สตรัทหน้า ถ้าเป็นของ AE 86 แบบที่ปรับเกลียวได้ถึงเป็นของมือ 2 ราคาจะค่อนข้างสูงครับ 5,000 คงจะไม่อยู่ครับ แต่ถ้ามีงบขนาดนี้ คุณสามารถหาร้านที่เขารับทำโช๊คทำให้ได้ ถ้าทำแค่ตัวปรับเกลียว + กับสปริงหลอด ราคาไม่ถึง 5,000 ครับ
    / ถ้าคุณจะโหลดมากๆ โช๊คก็เป็นสิ่งสำคัญนะครับ คุณควรจะหาโช๊คโหลดมาใส่ เพราะโช๊คพวกนี้จะมีแกนโช๊คที่สั่นกว่าโช๊คทั่วๆไป เพราะถ้าใช้โช๊คทั่วๆไปซึ่งมีแกนที่ยาว แล้วโหลดมากๆก็จะเกิดอาการโช๊คยันได้
    / และก็ยังมีอีกวิธีก็คือหาชุด สตรัทหน้าของ AE 86 แบบโหลดมาใส่ เพราะสตรัทหน้าพวกนี้จะโหลดมาในตัว ทั้งสปริง และโช๊คก็จะเป็นแบบโหลดมาสำเร็จรูป แบบไม่ต้องตัดหรือปรับเกลียว และส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นโช๊คแต่ง สปริงแต่งด้วย :)

3. farcry1999

17
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับการแนะนำครับ จะได้ไม่ไปปล่อยไก่ตามหาช็อคปรับระดับอีก:D

ที่จะเอาลงเกินกว่า 2 นิ้วครับ เพราะรถเดิมๆยางเดิมๆ ซุ้มล้อเหลือเยอะมาก แล้วก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าเพื่อนผมไปฟังมาจากไหนว่าถ้ากดหน้าลงจะวิ่งดีกว่านี้ (โดยไม่เอาหลังลงด้วย)

แต่ผมสงสัยว่าถ้ากดหน้ามากกว่านี้ รถขับหน้าถ้าเค้าโค้งมันจะอันเดอร์ไม่ใช่เหรอครับ

แล้วตัวกระบอกเดิมๆเอาไปทำสตรัทปรับเกียวได้ไหมครับ

ปล.Corolla DX 4 ประตู นี้ใส่ของ AE86 ได้ด้วยเหรอครับแบบว่าไม่ทราบจริงๆ เพราะเท่าที่ดูด้วยตาเหมือน AE ซุ้มล้อมันจะเตี้ยกว่าหรือปล่าวครับ:confused:

4. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / รถที่ทำให้หัวทิ่มๆผมคิดว่าวิ่งไม่มีแน่ๆครับ ถ้าวิ่งดีจริงๆ รถที่ออกมาจากโรงงานผลิตรถยนร์ทั่วโลก ก็คงจะถูกผลิตออกมาให้หัวทิ่มกันหมดแล้วครับ เรื่องพวกนี้ต้องมองถึงหลักความเป็นจริงต่างๆด้วยครับ ต้องหาคำตอบออกมาให้ได้ว่ารถหัวทิ่ม ทำไมคิดว่าทำให้รถวิ่งดี กว่ารถหัวไม่ทิ่ม และก็ต้องเป็นเหตุผลที่เป็นหลักความจริง หรือหลักวิชาการหน่อย อย่าฟังเขาเล่าว่าแต่เพียงอย่างเดียวเลยครับ
    / รถที่ใช้ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง เครื่องวางหน้า ใช้ล้อหลังเป็นตัวดันให้รถเคลื่อนไปด้านหน้า และยิ่งเป็นรถรุ่นเก่าด้วยแล้ว น้ำหนักด้านหลังจะเบากว่าหน้า ถ้าเราทำให้รถหัวทิ่มมากๆ น้ำหนักที่จะมากดท้ายก็จะน้อยลง ทำให้สมดุลย์ของรถเสียไป และก็จะเกิดอาการ Over Steer ได้ง่ายขึ้น จากประสบการณ์ส่วนตัวของผม กับข้อมูลต่างๆที่ได้เคยอ่านมา ยังหาข้อมูลที่บอกว่าทำให้รถให้น่าทิ่มแล้ววิ่งดีไม่ได้เลยครับ แต่อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ความต้องการของเจ้าของรถด้วย เพราะการแต่งรถมันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของเป็นหลัก
    / ตัวกระบอกเดิมสามารถเอาไปทำให้เป็นแบบปรับได้สบายครับ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงมากนัก แต่อย่างที่บอกครับ ถ้าจะโหลดมากๆต้องคำนึงถึงโช๊คด้วย
    / ช่วงล่างของ AE 86 กับ KE 70 จะใช้ระบบเดียวกัน เราสามารถเอาช่วงล่างของ AE 86 มาใส่ กับ KE 70 ได้สบาย ทั้งชุดดิสค์หน้า ชุดดิสค์หลัง รวมทั้งสปริงและโช๊คด้วย
    / ถ้าคุณสนใจที่อยากจะรู้ว่า สตรัทหน้าของ AE 86 กับ KE 70 เหมือนและต่างกันยังไงก็สามรถลิงค์ตามนี้ได้ครับ http://board.thaispeedcar.com/viewtopic.php?t=8192&sid=9ad4a47408e6a18630a448d95ac16cf8 :)

5. farcry1999

17
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ ได้รับความกระจ่างขึ้นเยอะมากๆเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้