อยากปรึกษาเรื่องช่วงล่างนะคับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย pop_B13, 12 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop_B13

pop_B13 New Member Member

46
    0
    0
    หวัดดีชาวKE Racing Club
    ผมใช่หน้าแหลมนะคับ.....ผมว่าน่าแหลมกับkeมันก้อเหมือนพี่น้องกันนะคับ
    แบบว่ามีปํญหาเรื่องช่วงล่างนะคับอยากปรึกษาทุกท่านนะคับหรือท่านใดมีร้านแนะนํานะคับ
    ที่ผมต้องมาถามในนี้เพราะว่า..เหนชาวkeส่วนมากจะเน้นสไตล์เดิม..เครื่องเดิมและสไตล์เretro..
    ส่วนในบอร์ดน่าแหลมจะเน้นไปทางracingซะมากกว่าคือพวกวาง..เจ..จี..อะไรพวกนั้นนะคับ

2. pop_B13

46
    0
    0
    ปัญหาคือ
    1....รถผมเวลาวิ่ง...ทางไม่เรียบ(ทางขรุขะลูกลัง)จะมีเสียงดังที่พวงมาลัยดังมากๆๆๆและพวงมาลัยสั่นมากๆๆ
    2....เวลารถวิ่งประมาน110-120พวงมาลัยจะสั่นมากๆๆๆประคองรถยากมากๆๆๆ
    3....เวลากลับรถหรือหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดไปด้านใดด้านหนึ่งจะมีเสียงดังกึ๊กๆๆเข้ามาในรถ
    ผมถามแค่นี้ก่อนละกันนะคับ....เพื่อนๆๆที่มีความรู้ช่วยกันแบ่งปันนะคับบบ.....รถผมเครื่องเดิม..ช่วงล่างเดิมคับ

3. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0
    จัดลูกหมากชุดใหญ่สักชุด
    เช็คแล็คพวงมาลัย
    ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ...
    มีความเห็นเท่านี้ครับ ที่เหลือ ก็
    รอผู้รู้เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเตืมครับ...

4. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    1. เวลารถวิ่งบนทางไม่เรียบ แล้วมีเสียงดัง พวงมาลัยสั่น
    เช็คลูกหมากคันชักคันส่ง ลูกหมากปีกนกล่าง บูธปีกนก กล้องยา+ขาไก่ แล้วก็เช็คยอยพวงมาลัยด้วย

2. เวลาวิ่ง 110-120 พวงมาลัยสั่น
    ไม่ยากครับ จับถ่วงจี้เลย อย่าถ่วงแบบถอดนะครับ รับรองหายสนิท
    แต่มีข้อแม้ว่า ล้อต้องไม่ดุ้งไม่คด แล้วก็ยางไม่บวมนะครับ

ไปแก้ไขตามคำแนะนำทั้งสองข้อนี้ครับ แล้วข้อ 3 ของคุณก็จะหายไปด้วย

5. pop_B13

46
    0
    0
    ขอบคุนพี่ๆๆน้าๆๆทุกคนนะคับสําหรับคําแนะนํา.........ตอนนี้รอทุนทรัพก่อนเพิ่งต่อพรบ+ทะเบียนวันนี้เองหมดแล้วตังค์อิอิ
    ขอบคุนป๋าบุญนะคับ..........สําหรับคําแนะนําดีๆๆ
    สําหรับคําตอบคือว่าผมทําช่วงล่างมาบ้างแล้ว..เช่นลูกหมาก.ยางกันโคลง..แตไม่ดีขึ้นคับ
    คือลองให้เพื่อนลองขับดูเขาก็บอกว่าน่าจะเกิดจากยอยพวงมาลัยอย่างที่ป๋าว่านะคับ......คําถามต่อไปนะคับ
    วิธีการซ่อมยอยพวงมาลัยยากมั้ยคับ....แล้วค่าใช้จ่ายประมานเท่าไรคับ.....ของผมพวงมาลัยธรรมดานะคับ
    ............แล้วอะไหล่มันมีขายอยู่ปะคับตามท้องตลาดนะ..ผมกลัวมากๆๆๆ.....
    .................แถวๆๆนนทบุรีมีอู่แนะนําป่าวคับ..หรือบริเวนใกล้เคียง...แล้วป๋าบุญซ่อมอยู่ที่ไหนคับ..ผมอยากใด้อู่แบบเล็กๆๆเป็นกันเองนะคับ

6. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    ระบบช่วงล่างของ TT 140 , TT 141 หรือ หน้าแหลม จะเหมือนกับ KE 70 คือ ใช้แร็คเป็นตัวบังคับเลี้ยว อาการของรถคุณ ในขั้นแรกต้องให้ช่างเช็คลูกหมากแร็ค ทั้งตัวนอก และ ตัวใน ดูก่อนครับ เพราะอาการแบบนี้ ลูกหมากน่าเสียหมดแล้ว ราคาลูกหมากของใหม่ราคาไม่เกิน 950 ต่อคู่ ลองเช็คจุดนี้ดูก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไรก็มาบอกกันบ้างนะครับ เพราะถ้าไม่ใช้จุดนี้ก็จะได้แนะนำให้เช็คจุดอื่นต่อไปครับ :)

7. pop_B13

46
    0
    0
    ขอบคุนมากๆๆคับคุน..castus..ว่าแต่มีร้านแนะนําบ้างปะคับ
    คือแบบว่าไม่รู้จะทําที่ไหนคับ อู่แถวบ้านมองไปทางไหนก็มีแต่พวก วีออส แจ๊ส ...รถไหม่ๆไม่เห็นมีอู่ไหนมีรถเก่าๆๆจอดเลยคับ
    อยากใด้ช่างที่ชํานานรถเก่านะคับจะใด้จบทีเดียว........นี่เหละเหตุผลที่ผมเข้ามาถามปัญหาในบอดของkeคับ
    เพราะเราใช้รถเก่า..รักรถเก่า.....และไม่มีมากเงินพอที่ซื้อรถไหม่ๆๆคับ.....---.....!!!!!!!

8. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ถ้าคุณมั่นใจว่าไม่น่าจะเกิดจากลูกหมาก แต่เป็นที่ย่อยพวงมาลัย จุดนี้คุณสามารถเช็คได้ด้วยตัวเอง หรืออาจถึงขั้นเปลี่ยนได้ด้วยตัวเอง วิธีการก็ไม่ยากนัก ย่อยพวงมาลัยจะมีอยู่ 2 ตัว คือ ตัวล่าง กับ ตัวบน แต่ส่วนใหญ่มักจะเสียที่ตัวล่าง วิธีการเช็คก็จะทำโดยการใช้มือจับที่แก่นพวงมาลัย ( แก่นที่ลงมาต่อกับแร็ค ) แก่นพวงมาลัยตรงจุดนี้ถ้ามันปรกติ เวลาเราจับโยกมันจะไม่ให้ตัวเลย หรือจะรู้สึกว่ามันแน่นโยกไม่ได้ แต่ถ้า" ย่อยเสีย "มันจะให้ตัวได้ โยกแล้วจะรู้สึกว่ามันหลวม แต่จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ความเสียหาย ถ้าเช็คแล้วย่อยเสียจริง เราก็สามรถซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ ใช้แค่เบอร์ 12 ตัวเดียวก็สามารถเปลี่ยนได้ แต่ถ้าไม่มั่นใจก็ไปให้ช่างเปลี่ยนให้ครับ ใช้เวลาไม่นานนัก
    / ย่อยพวงมาลัย ถ้าเสีย เราสามารถถอดออกมาแล้ว เอาตัวที่เสียไปเป็นตัวอย่างหาซื้อได้ตามเซียงกงครับ เซียงกงแถวบ้านผมจะขายกันในราคาตัวละไม่เกิน 350 บาท ค่าแรงก็ไม่น่าจะเกิน 200 - 250 ครับ ผมอยู่สำโรง เลยไม่รู้จักร้านแถวนนทบุรีเลย
    / ลองเช็คด้วยตัวเองดูก่อนนะครับ :)

9. ผมไปซ่อมที่อู่ในลายเซนต์ผมน่ะครับ ถ้าไปสะดวก ก็วิ่งจากนนทบุรีทางสะพานพระนั่งเกล้า
    เข้าถ.ราชพฤกษ์ วิ่งตรงไปจนข้ามถ.เพชรเกษม แล้วก็เตรียมชิดซ้ายลง ถ. วุฒากาศ
    พอลงถ.วุฒากาศ แล้วเลี้ยวขวาไปทางถ.เอกชัย

วิ่งข้ามทางรถไฟตรงหน้าวัดนางนอง แล้วชิดซ้าย หน้าทางเข้าอู่จะมีร้านไดนาโมอยู่ด้านหน้า
    ปกติมีรถ 141 ไปทำมาแล้วครับ...รับรองได้
    วิ่งไปให้เขาเช็คก่อนก็ได้ครับ

10. pop_B13

46
    0
    0
    ขอบคุนมากคับสําหรับคําแนะนําดีๆๆคับ

11. pop_B13

46
    0
    0

ขอบคุนป๋าบุญมากๆๆคับสําหรับคําแนะนําและอู่ดีๆๆ
    ตอนนี้ผมพอใจชื้นและมีแนวทางบ้างแล้วคับโล่งอกขึ้นเยอะ

ตอนนี้ขอผลิตเงินก่อนคับ...........หายากจริงๆๆๆๆเงินเนี่ย

12. pop_B13

46
    0
    0
    upppppppppppppเ
    เป็นความรู้คับ

13. lamee

lamee New Member Member

1
    0
    0
    เพิ่งได้เข้ามาในบอร์ดนี้นะครับ บังเอิญว่าพี่ชายได้เพิ่งได้รถมา ประมาณ 1 เดือน ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น KE นี่แหละแต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนเพราะไม่รู้จักมาก่อน เป็นเครื่อง 1300 ไฟหน้าเป็นแบบ 4 เหลี่ยมดวงใหญ่ ข้างละ 1 ดวง แล้วเจอปัญหานี้เหมือนกันเลยครับวิ่งทางขรุขระแล้วมาเสียงดังกิ๊กๆ ที่พวงมาลัย ต้องลองไปให้ช่างดูลูกหมากบ้างแล้วล่ะครับ อันนี้ขอถามต่อนะครับว่าถ้าเราฝืนขับไปก่อนมันจะมีผลอะไรมากไหมครับ เพราะต้องใช้รถไปต่างจังหวัดช่วงปีใหม่พอดีเลย รบกวนด้วยครับ

14. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่เสียงมันดังน่ารำคาญเท่านั้น

15. TAO_KE_TAN

46
    0
    0
    เหรอครับป๋า.....
    แล้วเสียงคนนั่งข้าง ๆ อ่ะ รำคาญหรือเปล่า...:D

16. pop_B13

46
    0
    0
    อัฟฟฟ

17. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    แหม่มๆ คุณป๊อป อบบมาอยูนี่เอง ตอนนี้ใส่แม็กไรอยู่อ่ะครับ แต่งไปถึงไหนและครับ ผมไปได้กระจกRetro ตรงรุ่นของหน้าแหลมมา 1000 เดียวเอง อิอิ แต่ยังได้ติดเลยคร้าบบบบบ.....ตังหายากๆๆๆจิงๆด้วย

อัพๆ

18. pop_B13

46
    0
    0
    อิอิ...ตามมาจนใด้55+...คุนดอน..hangman
    เหนพี่ๆๆในบอดหน้าแหลมคุยกันแต่เครื่องเจ.........เซงเป็ดฟังไม่รู้เรื่อง555+

ถามไรก็ไม่ค่อยตอบ.เฮ้อ...พอมาถามในบอดเคอี..พี่ๆๆน้าๆๆช่วยกันเพียบจนรถผมใกล้จะเปนรถแล้ว555+
    ..ตอนนี้ล้อหน้าอีโว.3ล้อหลังte37.....แต่ถ้ารถเสดเมื่อไหร่ล้อกล้วย15หน้า9แน่นอน555+

19. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    เอากล้วย 15 หน้า 9 ก็ระวังวิดน้ำขึ้นหลังคานะครับ 5555

มาเรียกเราน้า...เดี๊ยะไม่ตอบซะเลย

20. jay7000

jay7000 New Member Member

275
    0
    0

5555555 ต้องเรียก "ลุง" ใช่ป่าว ! เหอะๆ :D

21. TAO_KE_TAN

46
    0
    0
    นั่นคนรุ่นเดียวกัน แซวกันเอง...

22. jay7000

jay7000 New Member Member

275
    0
    0

เวงกำ นึกว่าจะช่วย :mad:

23. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    ไม่ต้องไปซีเรียสหรอกคุณเจ...เวลาเจ้าเต๋าจะให้เราช่วยอะไร ก็ไม่ต้องช่วยแค่นี้แหละ :D

24. TAO_KE_TAN

46
    0
    0

อ้าววว...ป๋า..ทำไมทำงั้นอ่ะ....:mad:
    โหหห...ใจร้ายยยยยย.....:cry:

25. pop_B13

46
    0
    0
    อัฟฟ........พี่ๆๆเป็นกันเองดีคับ........ชอบบๆๆ

26. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ไปหาที่ไหนอ่ะครับกล้วย 15 หน้า 9อ่ะครับ ไม่ล่อไป3-4หมื่นเลยหรอครับ คุณป๊อปครับ ผมได้เครื่อง 3T มาและ เป็นคาร์บูร์สนใจอะไหล่อะไรมั้ย....อิอิอิ

27. pop_B13

46
    0
    0
    เอาคับบบ
    เอาคาบู
    ชุดจานจ่าน+แวคคั่ม+เอาคอมแอร์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้