สายสองเส้นนี้ต่อรวมกันได้มัยพอดีเปลี่ยนแผงใหม่มันไม่มีที่เสียบ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย สาวโคราช หลานย่าโม, 14 มิถุนายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    สายสองเส้นนี้ต่อรวมกันได้มัยพอดีเปลี่ยนแผงใหม่มันไม่มีที่เสียบ

1. นี้มันตรงไดเออร์ ตอนเปลี่ยนแผง ช่างไม่ได้ต่อไว้ให้หรืออย่างไรคะ

2. น่าจะเป้นไฟบวกลบไหมม ไม่แน่ใจ

3. เพรสเชอร์สวิทซ์ เอาไว้ตรวจสอบว่า มีน้ำยาในระบบหรือไม่ ไม่งั้นระบบพัง เป็นอุปกรณ์เซฟตี้ ถ้าน้ำยาน้อย สวิทซ์ไม่ต่อ แอร์ไม่ทำงาน เอามาต่อกันเองโดยตรงก็ได้

4. ยังไม่ได้เปลี่ยนคะพอดีซื้อแผงมามันมีไดเออร์ที่ไม่มีที่เสียบมา

5. เราเอาไดเออร์ตัวนี้จะดีมัย

6. ก้อใช้ตัวเดิมไง

7. ดรายเออร์ (dryer) ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่ามันคืออะไร ถ้าไม่เข้าใจผมจะบอกให้ อุปกรณ์ตัวนี้มีใว้เพื่อกรองสิ่งสรกปรกต่าง ๆ ที่อาจเข้าไปอุดตัวหัวฉีด และดูดความชื้นที่หลงเหลืออยู่ในระบบ "ควรเปลี่ยน" ทุกครั้งที่เปิดระบบ ไม่ว่าจะล้างตู้ เปลี่ยนแผง เปลี่ยนคอม คือเอาง่าย ๆ ถ้าตัวมันไม่ได้ถูกผนึกจุดต่อท่อใว้ความชื้นจากอากาศจะเข้าไปจนซิลิก้าเจลที่อยู่ด้านในอิ่มตัว มันก็จะดูดความชื้นเพิ่มไม่ได้อีกแล้ว ถ้ายังใช้ตัวเก่า มันก็ไม่ต่างอะไรจากกระป๋องอลูมิเนียมธรรมดา ๆ ดรายเออร์ใหม่ ๆ ลูกนึงไม่เกิน 300 บาท

8. La-On Ped

La-On Ped Guest

0
    0
    0
    ปกติดรายเออร์จะต้องมีปลั๊กไหมอ่ะครับ เหมือนว่าตัวใหม่ที่ช่างเปลี่ยนให้มันจะไม่มีน่ะครับ

9. มันน่าจะถอดออกมาได้นะ สวิทส์แรงดันน้ำยา

10. เอาเป็นว่าถ้าแบบไม่มีปลั้กให้เรานำสายไฟทั้งสองเส้นมาต่อกันชึ่งก็ใช้ใด้แต่ต้องระวังวันใดน้ำยาในระบบหมดระบบจะไม่ตัดการทำงานแล้วจะส่งผลให้คอมเพรสเซ้อพังในที่สุด

11. Nai Hi

Nai Hi Guest

0
    0
    0
    ซื้อดรายเออร์มาใส่ใหม่ครับเอาตัวเก่าไปเทียบเวลาซื้อครับ

12. Nai Hi

Nai Hi Guest

0
    0
    0
    แผงกับดรายเออร์เค้าแยกขายครับ สานสองเส้นสีหลืองเอามาต่อรวมกันได้ครับแต่ถ้าน้ำยารั่วคอมแอร์จะไม่ตัดจะทำให้คอมเสียได้ครับ.

13. เพรสเชอร์สวิทช์ตัวนี้จะตัดวงจรทั้งแรงดันต่ำเกินไปและสูงเกินไป

14. Jom Open Zii

Jom Open Zii Guest

0
    0
    0
    ผมเรียนอยู่พอดีเลยครับ 55

15. ได้. พังแน่นอน

16. ตอบตรงเลย ๆ ว่า "ได้" ครับ แต่ถ้า เมื่อใหร่ที่น้ำยาแอร์รั่วจนหมด เมื่อเปิดแอร์คอมจะหมุนแต่ไม่มีน้ำยานำพาน้ำมันคอมมาเลี้ยงคอม ผลคือคอมขาดน้ำมันและพังในที่สุด และถ้าเมื่อใหร่ที่พัดลมไฟฟ้าไม่หมุน,หมุนเบา,เติมน้ำยาเกิน,หัวฉีดตัน ทำให้แรงดันฝั่ง H สูงเกินไป ผลคือท่อยางฝั่ง H อาจจะระเบิด คอมพังเพราะแรงดันสูงเกิน

17. ของผมไม่มี สวิทตัวนี้เลยครับ กำาา

ทำมาแล้วคะ ดรายเออร์ 900 น้ำยา 600

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้