ใครมีวิธีแก้ปัญหาน้ำเข้าไฟหลังบ้างครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Guitar, 11 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านเคยมีปัญหาน้ำเข้าตรงเบ้า
    ไฟท้ายบ้างครับ มีวิธีแก้อย่างไรรบกวนช่วยบอกหน่อยครับ น้ำเต็มในล้อสแปร์เลยครับ ขอบคุณครับ

2. ADD69

ADD69 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบหมดสภาพ ต้องเปลี่ยนใหม่ ... อิ อิ แนะนำแต่เรื่องเสียเงิน ... ของผมก็เป็น ยังไม่รู้ทำอย่างไร ช่วงนี้ฝนไม่ตก ไม่ล้างรถ...

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อัดซิลิโคนตรงยางขอบกระจกแล้วไม่หายหรือครับ...
    คงต้องดูตรงยางรองไฟท้ายแล้วละครับ มันอาจจะขาดก็ได้ เบิกใหม่อันละ 300 กว่าบาท ของผมเลยเอา โฟมเนื้อแน่นที่มีขายตามร้านเครื่องเขียนมาตัดใส่ ใช้งานได้ดีเหมือนกัน

4. Guitar

286
    5
    0

มันดูยากมากเลยคุณก้อง เพราะถ้าดูยางที่ไฟท้ายแล้วไม่น่า
    เข้า ไม่รู้ตรงยางขอบตรงใกล้ที่ปิดฝาท้ายป่าว เช็คยากมากเลย ที่น้องก้องว่าที่ขอบกระจก
    หมายถึงกระจกหูช้างป่าวครับ ผมก็ให้เพื่อนอยู่ในรถผมฉีดน้ำ มันก็บอกว่ามาทางยางที่
    อยู่ฝาท้ายใกล้ไฟท้ายครับ งงมากเลยครับ สนิมเต็มเลยครับเกือบทะลุแล้ว

5. Ming@K.P.C.

[email protected]. Member Member

302
    0
    16
    รถผมก็เป็นคับ ตอนนั้นน้ำเข้า2ที่ ตรงขอบยางกระจกหู้ช้างอัดกาวใหม่ก็หาย อีกที่ขอบยางกระจกหลังอัดกาวแล้วน้ำเข้าน้อยลง คงต้องเปลี่ยนขอบยางใหม่ ราคา2-3พันบาท

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมว่าน่าจะเป็นยางขอบฝาท้ายครับ ตรงที่มันช่วงโค้งๆ งอๆ แถวๆ ไฟท้าย ผมแนะนำว่าถ้าไม่เปลี่ยนใหม่ ก็ต้อง ดึงยางตรงนั้นออกมา แล้วเอาซิลิโคน หรือกาวตู้ปลา ใส่ตรงรองของยางที่จะ เสียบกับตัวถังให้ตลอดแนว เพราะตรงนี้น้ำมันจะไหลลงมาจากหลังคา และผ่านแนวยางนี้ตลอด ถ้ายางไม่สนิท มันเกิด แรงดูดของน้ำให้ไหลเข้าในรถได้ ที่เค้าเรียกว่า คาปิลารี่ เอฟเฟ็ก นั่นแหละครับ.....

7. Guitar

286
    5
    0

ผมจะลองวิธีที่น้องก้องบอกอีกทีครับ
    อาจจะเป็นไปได้ครับโค้งจริงๆด้วยครับตรงนั้น

8. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ระวังรถผุ นะจ๊ะ

9. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    ของผมก็เป็น น้ำเต็มหลุมยางอะไหล่
    เลยใช้วิธีลูกทุ่งล้วงขูดจากด้านใน สนิมเป็นโคลนเลย
    ฉีดโซเน็กล้างๆขูดๆอยู่หลายรอบ ซับน้ำมันจนแห้ง
    ยัดด้วยจารบี โปะอัดเข้าไปจนเล็ดออกมาทางขอบไฟ
    เช็ดทำความสะอาดขอบไฟให้เรียบร้อย ใช้มา 2ปีแล้ว ไม่รั่วอีกเลย
    ไว้ทำสีเมื่อไหร่ค่อยปะผุ
    อ้อ.. ใช้จาระบีลูกปืนล้อทนร้อนนะ รอบแรกใช้แบบถูกๆธรรมดา
    ไม่เวิร์ค ซักพักมันจะหดแตกเป็นร่องริ้วประกอบกับทำความสะอาด
    สนิมไม่หมด จาระบีเลยหลุดลงมากองอยู่ทั้งพวงไม่เกาะกะเนื้อเหล็ก
    เล่าสู่กันฟัง.

10. Guitar

286
    5
    0
    สรุปว่ามันมาทางไฟท้ายใฃ่ไหมครับ

11. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    มาทางไฟท้าย 100% ครับ ผมตะแคงดูของชาวบ้าน
    10 คัน เป็นเหมือนกันซะ 8-9 คัน :confused:

12. Guitar

286
    5
    0

ขอบคุณครับ จะ ได้หาทางแก้ไข ทุกวันนี้เวลาล้างรถเสร็จต้อง
    มาวิดน้ำในล้อสแปร์ทุกครั้งเลยครับ เวรกรรมจริงๆๆๆ ก็คนมันรักรถครับ

13. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ผมขี้เกียจหาทางเข้า หาแล้วก็ไม่เจอ เลย หาจุดที่ต่ำที่สุดในช่องยางอะไหล่ที่มันท่วมน่ะแหละ เอาสว่านเจาะรูเล็กๆ ห่างๆ กันสัก 2 รู ...อิอิ น้ำไม่มีขังแน่นอนคับ ไม่ต้องคอยกังวล ไม่ต้องคอยเช็ด เตรียมปะผุสนิมอย่างเดียวเลยครับ...555+ :D

14. Guitar

286
    5
    0

ดีเหมือนกันครับ ว่าจะเรียนแบบมั่งฮิฮิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้