+++ไฟตัดหมอกหลัง ติดมาแล้ว ต้องเปิดใช้ตลอดใช่ไหมครับ+++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลมะทำมะดา, 10 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ดูเหมือนจะมีอีกหลายคน ที่คิดว่า ขับรถในเมือง ต้องเปิดไฟตัดหมอกหลังนะครับ
    ยังไม่หลายคน ไม่เข้าใจ ว่าไฟตัดหมอก มันสว่างแสบตา ต่างจากไฟเบรค ไฟท้ายขนาดไหน
    ทั้งที่มันไม่มีหมอก แถม โคตรจะแยงตาชาวบ้าน แต่ทำไมกลับคิดว่าการเปิดใช้ในเมือง เป็นเรื่องปกติ
    ทั้งยังอ้างไปถึงต่างประเทศ ซึ่งสภาพอากาศ ไม่เหมือนไทยซะงั้น
    ลองอ่านดูครับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=414676

----------------------------------------------------------------------------------------------------
    มาอีกแล้ว พวก เรียกร้อง ความสนใจ กุไม่ได้เล่นตั้ง น้าน นาน นะเนี่ย 55555555555+++++++++++++

ไม่ให้เปิดใช้ แล้ว กูจะติดหาพระแสงอะไรล่ะครับ ส่วนวิออสหรือรถรุ่นห่าเหวไรก็ตามเหอะ ไฟมันเปิดง่ายยากมีด้วยหรอ

แค่เปิดสวิทช์มันก็ติดทั้งนั้นแหล่ะ ไม่มีเปิด ยาก ง่ายหรอกครับ ไม่เปิด ก็ไม่ติด เปิดก็ติด เข้าใจไหม เด็กมีปันหา อิอิอิอิอิอิ

แค่เปิดไฟ เนี่ย มันคงไม่สาบส่งไปถึงพ่อแม่หรอกครับ ผมว่า การขับรถเหี้ยๆ นี่ ยังน่าสาบส่งมากกว่าอีกนะ รถกระผม

นานๆขับที ส่วนมาก ขับช้าๆโคดๆ คุณยังจะตามหลังผมอยู่อีกหรอคับ รถเมลืมันยังแซงผมเลย(จริงๆนะ) ผมว่าคุณขี่จักรยานหรือป่ะ

ไฟอะไรมันก็แยงตาหมดล่ะครับ คุณไม่ลง สมัคร สส เลยล่ะ แล้วก็ออกกดหมาย มาเลย ว่าห้ามให้ไฟมันแยงตา

อย่างงี้ รถใหม่ๆ ไฟสว่างๆ คุณไม่สาบส่งถึงพ่อแม่เค้าหมดเลยหรอเนี่ย หว้า ใช้รถ ใช้ถนน เหมือนกัน คุณน่าจะมีน้ำใจมากกว่านี้หน่อยนะครับ

ไฟพวกนี้คุณคงห้ามไม่ได้หรอกครับ เมืองนอกเมืองนา เค้ากไหนดไว้เป็นมาตรฐานเลยว่า ต้องมี จะได้เห็นตำแหน่งรถคันหน้าชัด

เอางี้ ผมเสนอให้ เจอ รถพวกผม หรือ อะไรก็ได้ อย่าพยายาม ตามตูดสิครับ แซงๆไปเหอะ ยิ่งรถผม รถเมล์ยังแซงได้เลย 55555555

แต่ง่ายที่สุด คุณ สำรวจตัวเองดีกว่า ว่ามีปมด้อยอะไรตรงไหนหรือป่าวอ่ะครับผม

--------------------------------------------------------------------------------

1. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
  2. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เอ่ออออ คนคิดแบบนี้ก็มีด้วยนะเนี่ยย. . .

Ps. เรื่องอื่นผมไม่รู้นะ ใครจะหาเรื่องใคร จะด่า จะอะไร ไม่ยุ่งละกัน

เอาแค่เรื่องตัดหมอกหลัง ผมว่ายังไง ก็ใช้ให้ถูกตาม ลักษณะการใช้งานของมันก้อจบ

ชื่อมันก็บอก " ไฟ ตัดหมอกหลัง "

ถ้างั้นฝนไม่ตก หมอกไม่ลง ขับในเมืองทางสว่างๆ ก็อย่าเปิดเลยนะ :):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2007
  3. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  4. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    ไม่โดนเองก็คงไม่รู้นะครับ

เอาไว้เปิดในเวลาจำเป็นนะครับ เช่นตอนหมอกลง หรือ ฝนตกหนักๆ

ช่วงจังหวะอื่นๆ มันเดือดร้อนจริงๆนะครับ แสบตามากๆ

ขอเถอะนะฮะ

5. ทรราชแห่งบอร์ดสาธารณะ

กำ

ตั้งกระทู้เรียกร้องความสนใจชัดๆ

หากมีความคิดเห็นเกี่ยวกับไฟตัดหมอกหลังว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรก็พูดไป

คนอื่นเค้ามีความคิดเห็นอย่างไรเค้าก็จะมาตอบเอง

ไม่ใช่นำข้อความของคนอื่นมาอ้างมาประจาน

รู้จักหรือเปล่า คำว่า มารยาทในการใช้บอร์ดสาธารณะ

คนตั้งกระทู้คงรู้สึกดีมั้งคับ ที่ทำให้ คนอื่นเค้าเกิดความขัดแย้งกัน

คนประเภทนี้ล่ะคับ ที่ทำให้ประเทศชาติต่ำลงทุกวันๆ

ดูเอาเองละกันคับพี่น้อง ว่าเป็นแบบที่ผมพูดหรือเปล่า...

6. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M New Member Member

1,292
    3
    0
    ป่วนไปเรื่อยเปื่อยเลย มันอาจดูรุนแรง สำหรับ คำตอบของผม งั้นผมเอา เนื้อเรื่องทั้งหมดมาให้อ่านกัน

เรื่องมันเรื่องจาก มีคนมาถาม ไฟกันชนหลัง พวกผม ซื้อหรือติดกัน ที่ไหน พิดโลก หรือใกล้ๆมีไหม

แล้วมันก็มาตอบเลย

ติดแล้วก็อย่าเปิดใช้ตัดหมอกหลังในเมืองนะครับ เห็นพวกรถแต่งเปิดกันหลายคัน มันแยงตาคนขับตามหลังโคตรๆครับ นอกจากดูเสร่อแล้วชาวบ้านเค้าจะสาบส่งไปถึงพ่อแม่ได้ พี่โน๊ตแว่นด้วยนะ รถซ่อมเสร็จขับก็อย่าเปิดตัดหมอกหลังล่ะพี่ เสี่ยวโคตร

พวกรถบ้านก็เหมือนกัน วิออสนี่ตัวดีเลย ไฟตัดหมอกหลังเปิดง่าย บางทีไม่รู้แม่งลืมปิด หรือตั้งใจเปิด โคตรแยงเลย
    อุตส่าห์มีรถขับ เสือกใช้อุปกรณ์ไม่ถูกวิธีซะอีก

ผมไม่ขอพูดอะไรมาก ที่ผมตอบ ผมตอบในส่วน ของบอร์ด PCM ในเมื่อมันไม่กล้าล็อคอิน แสดงตัว ก็คิดเอาเองแล้วกันครับ ผมไม่เชื่อว่ามันไม่มีล็อคอิน เพราะมันไปสมัคร เพื่อโพสในบอด RTด้วย พยายามขนาดนั้น คงไม่ใช่ ว่า นานเล่นที หรือไม่ค่อยเล่นแล้วล่ะครับ

เพื่อนๆก็คิดเอาเองแล้วกันครับ มันไม่ได้เดือดร้อนหรือหวังดีหรอกครับ มาเข้ามาเพื่อด่า และ ให้ร้ายผมโดยตรงแล้วก็ ไม่ได้ให้ผลดีกับคนที่มาตั้งกระทุ้เลย

ผมเชื่อใน ตัวคนเล่นRCW~ทุกคน ว่า ต้องรู้ ว่าใคร มันหวังดี หรือใคร มันหวังอะไร

เชื่อไหม รถผมเดือนนึงขับสักกี่ครั่ง ผมไม่เคยขับไป ห้าง ไปร้านเหล้า ผมจำได้แค่เพียง กลางคืนถ้าขับ ก็คือ กลับจากอู่ ซึ่งรถน้อยมาก

แล้วก็ไปรวมตัวกันที่ปั้ม ผมไม่ได้ไปมา3เดือนได้แระ ครับ ไปปั้ม ตอนเที่ยงคืนมั่ง กลับก็ตี1-2-3 คุณว่ามันจะมีไรเดือดร้อนมากไหม

กับการเปิดไฟหลัง เพื่อความปลอดภัย แต่ผมขับ ไม่เกิน60 ไม่เทคเปิด กลับ จังหวัดผมมอไซออกเรซทีหลายสิบคันนะครับ

ถ้าผมปิดไฟ แล้วอัดรถกลับ ไม่แยงตา แต่ลำบากหู ปลุกคนให้ตื่น ทุกบ้านที่ผ่าน พวกผม ติดไฟท้าย แต่ผมบอกกันตลอด ในPCM

อย่าอัด อย่าไปปาด อย่าทำไรเดือดร้อน ส่วนเรื่องไฟ ผมก็คงยืนยัน ผมคงเปิดอ่ะครับ เพราะพิดโลก รถน้อยครับ มันไม่แยงตาเท่าไหร่หรอก

เทียบกัน กับไฟหน้า รถใหม่ๆยังไม่ได้เลยครับ พวกนั้นยังแยงตามากกว่าอีกครับ ทางมันมืด รถพวกผมมันเก่า

ไฟหน้าก็แย่ ไฟท้ายก็หรี่โคด ขอมีไรสว่างๆหน่อยเหอะครับ มันก็เหมือนพวกท่อดังอ่ะครับ รบกวนไหม ก็ใช้ จะบอกว่าจิตสำนึกหรอครับ

เรามันสังคมรถแต่ง หวังว่าคงจะเข้าใจกันนะครับ

7. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M New Member Member

1,292
    3
    0
    ไหนก็มาโพสล่ะ

งั้นผม

ขอโทด ไว้ ณ ที่นี้

พี่เก่ง RCW

ClubRT

ผมขอโทดแทนครับ

ผมห้ามพวกผม ในพิดโลก ให้เบาการซิ่ง เบาการ รบกวนเพื่อนใช้ถนน อันนั้นพอได้ครับ แล้วก็พยายามอยู่

ส่วน พวกนี้ ผมไม่ไหว ครับ ผมห้ามไม่ได้ครับ ได้แต่ ขอโทดแทน ขอโทดคับ พี่ๆๆ

8. CooperD

CooperD New Member Member

17
    0
    0
    (ลองคิดถึงตอนที่ขับใน กทม ตอนหัวค่ำ รถติดๆดูนะ)
    เจอคนเปิดไฟงี้เค้าก็อยากแซงคุณหมดอะแหละครับ แต่ที่เซ็งสุดๆและจะแซงก็แซงไม่ได้ก็ตอนที่ติดไฟแดงไง ไอ้ไฟเบรคก็เหยียบมันเข้าไป เกียร์ N เค้าก็มี ถ้ารถไหลจะใส้ P หรือดึงเบรคมือก็จัดไป แถมเจอ ไฟตัดหมอกหลังผสมโรงเข้าไปอีก เฮ่อ
    อ่าววคิดๆๆๆๆ Use Brain หน่อย

9. ได้โปรดรับรู้ และปรับปรุงครับ ไม่ใช่แก้ตัว

มันไม่สำคัญหรอกครับพี่โน๊ต เรื่องจะอัดไม่อัดรถ รณรงค์ให้เพื่อนในกลุ่มไม่อัดรถกัน พี่ไม่ต้องยกเรื่องราวอื่นๆมาอ้างก็ได้ครับ
    เพราะเรื่อง"ไฟตัดหมอกหลัง"มันไม่เกี่ยวกับประเด็นที่ผมเปิดมาในกระทู้นี้

ประเด็นคราวนี้มันอยู่ที่ว่าพี่โน๊ต "เห็นเรื่องการเปิดไฟตัดหมอกหลังเป็นเรื่องปกติ" ไงครับ
    เพราะผมเห็นรถพี่ เปิดแม่งตลอด แสบตาชิหายครับ

ทั้งพี่ยังยืนยันว่า "ไม่ให้เปิดใช้ แล้ว กูจะติดหาพระแสงอะไรล่ะครับ "

เรื่องมันก็แค่นี้ล่ะครับ ผมจึงจำมาเปิดประเด็น ขอความเห็นจากคนอื่นบ้าง
    เผื่อบางที พี่อาจจะเปลี่ยนความคิด หรือสิ่งที่คิดว่าพี่ทำดีแล้ว หรือละอายใจ ขึ้นมาบ้างนะครับ

10. บรรทัดนี้ พิมพ์เรียบเรียงผิดครับแก้เป็น

เพราะประเด็นมันอยู่ที่เรื่อง"ไฟตัดหมอกหลัง"เท่านั้นครับ

11. cloud

cloud New Member Member

8
    0
    0
    แสบตามาก....

12. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ไฟตัดหมอกหลัง ถ้า spec ของกรอบไฟมันเป็นตัดหมอก
    และจำนวน Watt ของหลอดเป็น Spec ของมัน
    บอกได้เลยครับว่าถ้าเปิดโดยไม่จำเป็นจะแสบตามาก
    สว่างกว่าไฟเบรคอีกนะ ด่าในใจเหมือนกันว่าจะเปิดกันทำไม
    บางคนอาจเห็นว่าเปิดแล้วสวย ก็แล้วแต่ครับ แต่เดือดร้อนคนอื่นจริงๆนะ
    ไม่ได้จะว่าเจาะจงยี่ห้อหรือรุ่นไหนนะ แต่เห็นที่มันแสบตามากๆ
    และเห็นบ่อยๆก็จะเป็น Vios ที่ยกตัวอย่างเพราะเห็นบ่อย
    ส่วนพวก honda ที่ตอนนี้นิยมหาซื้อมาติดเพิ่ม
    อันนี้ผมว่าเฉยๆอ่ะ เพราะมันไม่ได้อยู่ในระดับสายตา
    เพราะเค้าติดที่กันชน

จริงๆมันก็ไม่ต่างจากซีน่อนหรอก ของแบบนี้มันอยู่ที่จิตสำนึก
    ติดแล้วสวยแต่แยงตาคนอื่น วิธีเลี่ยงไม่ให้รบกวนคนอื่นเค้าก็มี
    ทั้งติดที่บังแสง หรือปรับระดับไฟให้มันต่ำลงมาหน่อย
    ตัดหมอกหลังถ้าเปิดแล้วลงไปมองเห็นว่ามันแสบตาหรือแยงตา
    แต่อยากเปิดอาจจะเพราะชอบเพราะรู้สึกว่ามันสวย
    หรือเปิดเพราะช่วยให้เราปลอดภัย ก็ลองไปยืนดูหน่อยว่ามันแสบตาหรือเปล่า
    ถ้าไม่แสบตาก็เปิดโลด แต่ถ้าแสบตาก็เปลี่ยนหลอดหน่อยก็ดี
    เพราะจริงๆสว่างแค่เท่ากับไฟหลังมันก็เห็นแต่ไกลแล้วครับ

จริงๆจะว่าพวกของแต่งอย่างเดียวก็ไม่ถูกหรอก
    เพราะรถเดิมๆที่ติดมาจากโรงงาน
    ทั้งไฟหน้าและตัดหมอกโคตรจะแสบตาก็มีถมไป

ใครติดอยู่ก็พิจารณาหน่อยแล้วกัน อย่าให้มันแยงตา
    เพราะเดือดร้อนจริงๆครับ แยงขนาดเข้าใกล้ไม่ได้นี่ไม่ไหว
    แล้วจะแซงยังลำบากเพราะไฟมันแยงตามองข้างหน้าไม่เห็น

13. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

1,292
    3
    0
    ผมไม่แก้ตัวหรอกครับ คุณไม่ธรรมดา ผมว่า ถ้าแน่ จริง ล็อคอินดีกว่ามั้ยครับ กล้าเปิดเผยตัวไหมครับ

ผมรับฟังและปรับปรุง เสมอ แต่ ต้อง กับ บุคคล ที่ผม เห็นควรนับถือ

คุณคิดว่า คนที่โพสเตือนด้วยความหวังดี แต่ใช้คำพูด เสี่ยวโคตร ด่าไปถึง พ่อ-แม่ได้ ว่า รถใหม่ อุส่ามีรถ เสือกใช้ไม่เป็น

คุณว่า คุณ ยังสมควรให้ นับถืออยู่ไหมครับ แล้วแบบนี้ โพสด้วยความหวังดี หรือหวังอะไรครับ

ไฟนี่มันก็เหมือน ท่อ เหมือนอะไรอย่างอื่น ผมไม่เถียง ว่าถ้าในกรุงเทพ มันแยงตา มันไม่จำเป็น เพราะไฟ มันก็สว่างเพียงพอ

แต่พิดโลก มันมืด ครับ มันไม่ใช่กรุงเทพ หรือ จังหวัดใหญ่ๆ

มันก็เหมือนท่อไอเสียอะครับ ดังไหม ดัง ใช้ไหม ใช้ ไฟ XENON แยงตาไหม แยง ใช้ไหม ใช้ รบกวนไหม รบกวนเหมือนกัน

ถ้าคุณเห็น ควร ที่ผม และพวก สมควรปรับปรุง

ก่อนอื่น คุณปรับปรุง ปากคุณ ปรับปรุง มารยาท คุณก่อนดีไหมครับ

ผมว่ามีหลายคนน่าจะเข้าใจ ไอ้แยงตาน่ะ ผมรู้ แต่การที่มาเจาะจง ด่ารถ ผม นี่มันเกินไปหน่อย

3เดือนที่ผ่านมา ผมขับไม่กี่ครั้ง ไม่ถึง5ครั้ง ขับกลางวันตลอดด้วย มันเกินไปไหมครับ

ผมเชื่อทุกคน ถ้าถามว่า แยงตา ไหม รบกวนไหม รบกวน แต่ถ้าถึงกับทำความเดือดร้อนไหม ก็คงไม่ ถูกไหมครับ

ถ้าโพสเพื่อตักเตือนแสดงความคิดเห็น ไม่มีใครเค้าโพสกันแบบนี้หรอกครับบบบบบบบ

ถ้าโพส เพื่อด่าผม หรือ มีไร ไม่ถูกใจ ผมมีตัวตน ชัดเจน ครับ ไม่ต้องมาโพสแบบนี้หรอกครับผม ผมคงไม่ได้เล่นสัก 2วัน

เพราะต้องเอารถไปทำ หวังว่า คุณจะรู้สึกตัวได้สักทีนะครับ ว่า ก่อนให้ผมและเพื่อนปรับปรุง

คุณควรรุ้จัก มารยาท ก่อนนะครับ

มะหัวค่ำเพิ่งเจอมา

คนตั้ง กระทู้ กับคนด่า ทำไมมันIP เดียวกันหว่า

ตั้งกระทู้ถาม ที่ซื้อไฟตัดหมอก เด็กพิจิตร IP: 61.19.22.106

คนเข้ามาด่าเลย บุคคลมะทำมะดา IP: 124.157.128.150

เช็คเจอ เด็กพิจิตร แต่ทำไม มัน ไอพี บุคคลมะทำมะดา

http://www.thailocaladmin.go.th/webboard?action=detail&parent_id=6704

พอดี ไปเจอมา งงกับมันเลย ว่าต้องการอะไรหว่า สงสัยเก็บกดมากนะ

คิดหลายตลบ อาจคนละคน แต่คิดไง มันก็เป็นไปได้ยากมั่งครับ พี่น้อง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2007
  14. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

1,292
    3
    0
    ไฟหลัง ผมซื้อมาจากในเว็ปนี้ล่ะครับ จะถามว่าแยงตาไหม แยงบ้างครับ แต่ มากไหม ไม่มากหรอกครับ สว่างสู้ ไฟหน้า CRV ดราก้อนอาย ยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ

แล้ว คุณ บุคคลมะทำมะดา กรุณาอย่าโพสต่ออีกนะ ว่า ผมไม่มาเห็นเองนี่ ผมนั่งรถ ตาม ตอนรถผมโดนลาก มาไม่รู้กี่ครั่งแล้วครับ

ดีนะ รถผม มันไฟหน้า ตะเกียงอยู่แล้ว เอาติ้กเกอร์ฟิลไปติดอีก สปอตไลท์เหลืองผมก็เปลี่ยน หลอดสีฟ้าไป แสงมันเลย อ่อนลงพอสมควร

ถ้าผมติด XENON หรือ โปรเจคเตอร์ ผมคงโดน ไอ้นี่มันตามด่า สาบแช่งไปถึง พ่อ-แม่ ผมอีกอ่ะแหล่ะ พี่น้องครับ

นี่ขนาดรถรถผม ขับก็ไม่ค่อยขับ ขับกลางวันซะมาก ถ้าจะถามว่า

แยงตาคุณมากไหม คงไม่ แต่ตัวผม คงไปแยงใจคุณมากกว่า ในเคสนี้นะครับ ถูกไหม ครับ ไม่ทำมะดา

ถ้าไม่ชอบผม ไม่พอใจไร ก็บอกตรงๆครับ ไม่ต้องเอาอะไรมาอ้างหรอกครับบ

มีปมด้อยอะไรก็บอกกันได้ จะได้ช่วยกันแก้ปัญหาให้นะครับ บอกมาได้ครับ

15. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

1,292
    3
    0
    สุดท้าย ผมว่าพอเถอะครับ ถ้าไม่ชอบผม ก็ให้มันเป็นเรื่องส่วนตัวระหว่างเรา ดีกว่าครับ อย่าไปลำบากคนอื่นเค้าต้องมารับรู้ด้วยเลยครับ ปวดหัวป่าวๆครับ เกรงใจคนอื่นเค้าครับ

16. ผ่านมาเห็น

ผมว่าไม่ช่ายที่ไฟตัดหมอกหรอกครับที่เป็นปัญหา ปัญหาอยู่ที่คุณมรึงมากกว่า คอยแต่จะมาหาเรื่องคนอื่นเค้ารึป่าว (ตังค์ไม่หา หาแต่ตีน) พิดโลกไม่น่าจะมารถติดแล้วต้องมาจ้องไฟตัดหมอกกันทั้งวันมั้งครับ แล้วมันก้อไม่ได้เลวร้ายถึงขั้นที่จะทำให้ตาคุณบอดได้หรอกว่ะ เอาเวลาว่างไปทำอย่างอื่นดีกว่า แล้วคราวหลังช่วยล็อคอินเข้ามาด้วยนะครับ จะได้รู้จักกันกว่านี้

17. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    เคยเจอเหมือนกันครับ ไม่ถึงกับแสบตาหรอก แต่รำคาญมากกว่า ถ้าเจอแบบนี้ ไม่แซงก็เปิดไฟสูง ตามตลอด -*-

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

ตอบแต่เรื่องตัดหมอกหลังละกัน

มันแสบตานะ ไม่ถึงกับแสบหรอก เอาเป็นว่า มันรบกวนสายตา

เวลาขับรถละกัน ฝนไม่ตก หมอกไม่ลง ก็อย่าเปิดเลย

19. indytrade

379
    22
    0
    เห็นด้วยค้าบ. . .:) เพราะว่ามันห้ามกันไม่ได้หรอกของแบบนี้

ใครจะเปิด เราคงไปห้ามเขาไม่ได้ รถเขา เงินเขาเอง. . .

20. แต่งไม่แต่งก็ไม่รู้ แต่ไม่ควรเปิดเมื่อไม่มีหมอก จะเปิดทำไม เอาเท่ห์เหรอ เอาเหมือนตัวนอกเหรอ ครับว่ามัน....มาก

แถวสีลมคันนึง ซีวิคสีขาว ไฟตัดหมอกหลัง+ไฟตัดหมอกหน้าสีเขียว ผมว่ามัน....เ...อ มากๆ

21. คุณ ton_mazda พิมพ์มาอย่างนี้ มันไม่แสดงถึงปัญญาเลยนะครับ
    คุณคิดว่า คุณอยู่พิดโลก แล้วคุณจะเปิดไฟตัดหมอกหลัง ในเมือง ตอนไหนยังไงก็ได้เหรอครับ ?
    รถพิดโลกน้อย รถไม่ค่อยติด คงไม่มีใครมานั่งจ้องไปรถคุณ อย่างนั้นเหรอครับ ?
    ไฟตัดหมอก ไม่ได้ทำให้ตาบอด ฉะนั้น ใครจะเปิดก็ได้ อย่างนั้นเหรอครับ ?
    ถึงจะเป็นถนนในพิดโลก แต่ถนนเป็นของคุณคนเดียวรึเปล่าครับ ?

คุณคิดได้ยังไงครับ พิมพ์แบบนี้ออกมาได้ยังไง
    รึคุณไม่ได้คิด...

ถ้าจะพิมพ์แสดงความเขลา ออกมาเพื่อช่วยแก้ตัว สนับสนุนพวกพ้องคุณอย่างนี้อีก
    อย่าพิมพ์มาเลยครับ มันแสดงถึงความเกรียน เปล่าๆ

ถ้าพวกคุณช่วยกันออกมาแสดงความรับผิดชอบ และอย่างน้อยก็ยืนยันว่าต่อไปจะไม่เปิดอีก
    ผมว่ามันยังฟังดูเข้าท่ากว่ามาช่วยกันพิมพ์แก้ตัวไปเรื่อยๆ อย่างนี้น่ะครับ
    อย่างน้อยก็จะได้เป็นตัวอย่างให้คนอื่นๆ ที่ยังกระทำอยู่

คนดีน่ะชอบแก้ไขครับ คนอะไรหว่า ชอบแก้ตัว

22. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เห้อ อะไร กัน นักหนา ยาวๆ อีกแล้ว กระทู้ นี้

เอา งี้ นะ ผม ว่า มานอยู่ ที่ คนล้วนๆ นั้นแหล่ะ ว่าจะเปิดหรือ ปิด

เปิด แล้ว มี ประโยด โอเคเปิด ไป เหอะ ไม่มีคัย มา ว่า หรอก

แต่ถ้า เปิดแล้ว ไร้สาระ เปิดทำ Son_Teen ไร หล่ะ เปิดให้คนอื่นรู้ ว่า ตู มีตัดหมอกหลังนะเฟ้ย มันไม่ใช่ อ่ะ

ไอที่ เค้า แซงๆ ไป อ่ะเพราะ มานแสบ ตา เค้า ยิ่ง ตอน ถนน มืด ๆ นะ ขับ ตามหลัง เห็นไกลๆเราก้อ นึกว่า คันน่าเบรค

ไหง ได้ เปิดตัดหมอกหลัง แมร่ง โคดเซ็งเลย

PS ไม่ได้ว่า คัย นะ แค่ อยากให้ รู้ ว่า เปิดให้ รู้ โอกาส เป็น ดี

23. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ชื่อเค้าก็บอกอยู่เน๊อะ ว่า "ไฟตัดหมอก" :rolleyes:

น่าจะใช้ตอนที่มันควรใช้ดีกว่าครับ ;)

24. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    อย่าคิดมาก เดี๋ยว "หมอกหงอย"

25. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    พอดีผมเข้าไปอ่านอันนี้มา.............คุณเล่นไปตอบแบบนั้น มันหมายความว่าอะไรคับ

ผมเรียกว่า หาเรื่องนะเนี่ย การที่เค้าจะมาตอบแบบนั้น มันคงไม่แปลกหรอก

คุณอยากจะรณรงค์การไม่เปิดไฟตัดหมอกในเมือง มีวิธีอีก 108-1009 นะ โพสต์ดีๆ ขอร้องดีๆ อะไรก็ได้

การมาโพสต์แบบนี้ต้องการอะไรคับ รู้ว่าการเปิดไฟตัดหมอกไม่ดี แต่รู้มารยาทรึเปล่า

ถ้าอยากจะโพสต์ 2 ที แล้วเปลี่ยนโลกทั้งใบ....................ไปเล่นที่อื่นเถอะคับ ที่นี่โลกแห่งความจริงนะ

ผมเองก็ไม่ชอบหรอกไฟตัดหมอกเนี่ย เพื่อนผมก็ติด น้องผมก็ติด ..............ผมทำแบบคุณ คงไม่มีญาติพี่น้องแล้วล่ะ

นอนแล้วฝันเอา บางคืนยังมีฝันร้ายเลย เรื่องที่ไม่ชอบมันก็เจอได้ทุกวันแหละ เข้าใจหน่อย อย่าเครียดไป

อ่อ....... ถ้าจะหาเรื่องไปนั่งด่า เอาคนอื่นมาประจาน มันแสดงถึงสภาพจิตใจจริงๆ......................เช็คสุขภาพมั่งนะ เครียดเกินไปแล้ว

ปล. ผมก็ไม่ชอบไฟตัดหมอกนะ รถเยอะๆ วิ่งในเมือง..........อย่าเปิดเลยนะคับ ขอร้อง Pleaseeeeee.........~

26. indytrade

379
    22
    0
  27. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เรื่องส่วนตัวผมไม่ยุ่ง เอาแค่ประเด็น เปิดไฟตัดหมอกหลังในเมืองละกัน

ขอร้องเลยนะครับว่า อย่าเปิดเลย ต่างจังหวัด โล่งๆก็เปิดไปเหอะครับ

แต่ในเมืองอ่ะถึงอยากจะแซงใจจะขาด บางครั้งก็แซงไม่ได้ แสบตาครับ

28. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ปกติถ้ารถมีไฟตัดหมอกติดมาแล้ว ก็จะมีคำเตือนอยู่แล้วนะครับ ว่าอย่าเปิดโดยที่ไม่มีหมอก หรือในเมือง เพราะว่ามันทำลายทัศนะวิสัยของรถที่ขับตามมาจริงๆ

ที่จริงผมก็เคยรณรงค์ไปแล้วทีนึงว่าไม่ให้เปิดพร่ำเพรื่อ แต่ตอนนี้ก็ยังเห็นอยู่ร่ำไป

ถ้าอยากเปิดจริงๆ ผมว่าเอาไฟไปทำให้มัน drop ความสว่างลงมาเท่าไฟเบรค เวลาไม่ได้เหยียบ จะดีกว่านะครับ เพราะเห็นหลายคันที่ติดมา แล้วเปิดโชว์ ทั้งๆ ที่ฝนไม่ตก หมอกไม่มี (กรณีนี้ถ้าผมตามหลังเมื่อไหร่ คงเปิดไฟสูงใส่ค้างไว้ ก็อย่าว่ากันละกันนะครับ เพราะทำให้ผมตาพร่า)

ยังไงๆ ก็ช่วยๆ กันนะครับ เปิดเฉพาะเท่าที่จำเป็นเท่านั้นนะครับ ขอบคุณครับ

29. ^NOTE^VTEC^ ==>>P_C_M

1,292
    3
    0
    ไม่เป็นไรหรอกครับ ขอบคุณมากครับ ที่เอามาบอกกล่าวกัน

เว็ปนั้นผมไม่ค่อยได้เล่นหรอกครับ ผมตอบเอาแต่ในนี้ก็แล้วกัน มันก็ได้แต่โจมตีผมในนี้ล่ะครับ

ตัวตนที่แท้จริงๆมันคงโจมตีผมไม่ได้ ได้แต่เก่งแต่ในโลกไซเบอร์ ก็ต้องยอมเค้าไปครับ

ส่วนที่มา จากบอร์ดพิษณุโลก ก็ไม่มีใครเข้าข้างมันไงครับ ไม่ใช่เอาพรรคพวก ก็ดูมันโพสมาก่อนซะ

มันก็เลย โพสไปที่อื่น ที่ๆเค้าไม่รู้ ต้นตอ ไม่รุ้สาเหตุ ผมคงไม่ตามแก้ทั้งหมดหรอกครับ

แค่ในนี้และRT พอล่ะ

ขอย้ำ มันไม่แยงตามากเกินไปหรอกครับ น้อยกว่า ไฟหน้ารถใหม่ๆเยอะเลย อย่าลืมนะครับ ผมอยู่พิษณุโลก ไฟถนนมัน ไม่มีมากพอหรอกครับ ผมขับกลับจากอู่ มา มหาลัย บางช่วง ไฟข้างทาง ไม่มีเลย นะครับ

ขอบคุณสำหรับคนที่เข้าใจครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้