สอบถามเกี่ยวกับใบขับขี่มอเตอร์ไซต์ มีการระบุซี.ซี. จริงหรือไม่

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย Keng_maejo, 30 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับใบขับขี่รถจักรยานยนต์หน่อยครับ

เป็นที่ถกเถียงกันมาเป็นเวลานานแล้วว่า อายุไม่ถึง 18 ขี่รถใหญ่ไม่ได้ ???? ขนส่งจะออกใบขับขี่เฉพาะไม่เกิน 80 ซีซี. (รถอะไรมันจะไม่เกิน 80 ซีซี. แถวบ้านเด็ก ม.1 ก็ขี่คลิ๊กกันแล้ว) หรืออายุเกินแต่ไม่มีใบขับขี่รถใหญ่ ก็ขี่ไม่ได้ ?????????

ผมขี่รถใหญ่ (400 ซีซี) มาตั้งแต่ปี 45 เปลี่ยนรถมาแล้ว 3 คัน มีใบขับขี่แค่ใบเดียว คือ ใบขับขี่รถจักรยานยนต์ส่วนบุคคลตลอดชีพ ออกโดยกรมการขนส่งหมอชิต ซึ่งตอนไปทำ ก็เห็นมันมีแบบเดียว

ตลอดเวลาที่ผ่านมา มีแค่คนถามว่ามีใบขับขี่รถใหญ่หรือเปล่า ตำรวจจับนะ แต่ก็ไม่เคยโดนจับสักที

ใครที่ทราบข้อมูลโดยละเอียด และมีที่มาที่ไป ช่วยกรุณาชี้แจงด้วยครับ ขี้เกียจเถียงกับเพื่อน :sad:

ดูในนี้แล้วไม่เห็นมันจะมีแบ่งแยก http://www.dlt.go.th/newdrl/index.html

ขอบคุณครับ

2. mat_za

mat_za New Member Member

111
    5
    0
    เมื่อก่อนที่มันยังเป็นบัตรอ่อนตอนนั้นผมอายุไม่ถึง18 มันเขียนไว้ว่า 90cc แล้วพอมาต่ออีกทีเขียน 110cc พออายุถึง18 แล้วพอดีเป็นสมาตการ์ดด้วยมันก็ไม่ได้เขียนไรขับ เข้าใจว่าขับได้หมดแหละครับ กฏหมายเรื่องจำกัดccมันเก่าอะครับ รถสมัยนี้เริ่มต้นก็ 100กันแล้ว จำกัด 90ccก็คงต้องขี่จักรยานแหละครับ กฏหมายไม่รองรับตามยุคสมัยอะครับ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าขับได้หมดแหละครับ พี่เก่ง

สงสัยมีคนโดนพี่รวจไถ่เรื่องใบขับขี่ ที่พี่แกอุปโลกน์ไปเองเพื่อ % ในกระดาษหลวง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้