3S-FE รอบเครื่องขึ้นสูงคับ

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย chijung, 8 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chijung

chijung New Member Member

29
    0
    0
    สงสัยจังคับตอนนี้เวลาเกียร์อยู่ในตำแหน่ง P และ N ตอนที่แอร์ตัดรอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 1300-1500 รอบ เป็นบางครั้งนะครับ (แต่พอขยับคันเกียร์ไปที่ตำแหน่งอื่นๆรอบก็จะลงมาอยู่ที่ 600 รอบครับ)แต่ตอนเวลาที่แอร์ทำงานรอบก็ลงมาอยู่ที่ 700 รอบตามปกติครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นและไม่เคยไปทำอะไรมาเลยนะครับ (เดิมแอร์ทำงาน 700 รอบ แอร์ตัด 850 รอบ) ใครพอจะมีแนวทางการตรวจเช็คและแนวทางการแก้ไขบ้างครับ

7/12/50

ผมได้หาชุดลิ้นปีกผีเสื้อใหม่+เวคคั่มแอร์มาเปลี่ยนแล้วครับ และช่างได้ตั้งรอบให้ใหม่ด้วยครับปรากฏว่า ตอนที่อยู่ที่อู่และตอนลองวิ่งไม่มีปัญหาอะไรครับปกติทุกอย่างแต่พอถึงหน้าบ้านรอบก็ขึ้นถึง 1500 รอบอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเช็คอะไรแล้วครับเพราะเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ

ปล.ใครมีร้านที่เก่ง โคโรน่า อยู่แถวๆแจ้งวัฒนะหรือระแวกนนท์แนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
  3. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ถ้ารถนานแล้ว (ประมาณ 10 ปีขึ้น) แนะนำลองถอดกล่อง ECU มาดูครับ ส่วนมากไอ้เจ้าตัว capacitor จะหมดอายุ สารที่เป็นฉนวนในตัวมันซึ่งเรียกว่าอีเล็กโตรไลท์จะไหลออกมา ซึ่งจะมีอยู่สองตัวที่เป็นตัวใหญ่ๆ ทางไฟเข้ากับ ตัวทรานซิสเตอร์หัวฉีด ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเป็นกล่องเดิม ส่วนมากรั่วแน่นอน ให้หาซื้อตัวที่ค่าเท่ากันมาเปลี่ยน ลองดูครับ ของผมก็รั่วเหมือนกันแต่มันเป็นอาการ เวลาเราวิ่งมาแล้วจอดทำธุระสัก 20 นาทีแล้วกลับมาขับ เครื่องจะรอบตกเกือบดับ ขับออกไปก็ไม่มีแรงต้องรอสักพักถึงจะเหมือนเดิม พอเปลี่ยน capacitor ที่รั่วนี้อาการที่ว่าก็หายไป ไม่แพงครับ ตัวละสามสี่บาทเอง แต่คงต้องเป็นช่างอีเล็กสักหน่อย เพราะต้องใช้หัวแร้ง และมันเป็นลายวงจรสองหน้าด้วย ไปจ้างเขาทำให้ก็ได้

4. eaky

eaky New Member Member

17
    1
    3
    ไม่ทราบว่าจะทำได้ที่ที่ไหนครับ คุง กาแมว
    น้องเค้าจะได้ไปทำถูกที่ และเผื่อคนอื่นที่มีอาการเดียวกัน จะได้รับความรู้ด้วยครับ........ :)

ปล. ผมก้อเคยเปงครับ แต่ผมเปลี่ยนกล่องเลย....... หายครับ แต่ตอนนี้กลับมาเปงอีกแย้วววว......
    เพราะฉะนั้น ตามข้อมูลที่คุง กาแมว ให้ไว้ คงจะมีส่วนเปงจิงครับ...... :D

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แก้ไขได้ยังไง อัพข่าวด้วยเน้อ

ขอบคุณครับ

6. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ร้านซ่อมเครื่องทีวี วิทยุ ทั่วๆไปก็ทำได้ครับ เราก็แค่ถอดเอากล่องมาดู ถ้าเห็นว่าน้ำยามันไหลออกมาแล้ว ก็เปลี่ยนซะก็เท่านั้นเองครับ จะเป็นสองตัวที่อยู่ในรูปนั่นหละครับที่รั่ว ส่วนตัวอื่นถ้ามันรั่วก็เปลี่ยนซะเลย ถ้าทำแล้วยังไม่หายก็คงต้องหากล่องใหม่ละครับ เพราะมันซ่อมลำบากต้องมีตำราและอะไหล่ด้วย

7. eaky

eaky New Member Member

17
    1
    3
    ขอบคุณ คุงกาแมวมากครับ สำหรับความรู้ ดี ดี แบบนี้........ :D
    เด่วจะลงไปเปิดดูเด่วนี้เลย........ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้