ฝาหม้อน้ำเดิมแบบหม้อน้ำพลาสติก หน้าตาเป็นแบบไหน ระหว่างสองอันนี้

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ไซโค ข้างบ้าน, 5 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ฝาหม้อน้ำเดิมแบบหม้อน้ำพลาสติก หน้าตาเป็นแบบไหน ระหว่างสองอันนี้

1. น่าจะซ้าย รอคำตอบ

2. รถ b14 ตอนนี้มีปัญหาน้ำล้นออกมาทางหม้อพัก เปลี่ยนหม้อน้ำพลาสติกของใหม่แล้ว ท่อทางทุกอย่างเปลี่ยนหมดแล้ว วาวล์น้ำก็เปลี่ยนแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาน้ำล้นหม้อพักไม่หาย ให้ช่างเช็คดูก็บอกฝาวาวล์ยังไม่โก่ง มีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหานี้พอจะแนะนำได้บ้าง

3. ก่อนหน้านี้มีปัญหาความร้อนขึ้นระหว่างเดินทาง ช่างข้างทางบอกหม้อน้ำรั่วต้องเปล่ียน ก็เปลี่ยนไป ขับออกจากร้านไม่ทันไร ก็เป็นอีก ทีนี้ช่างบอกวาวล์น้ำเสีย ก็เลยถอดออกเพราะไม่มีอะไหล่ สรุปหม้อน้ำไม่ได้รั่วแต่ดันโดนให้เปลี่ยนไปแล้วตอนนั้นรีบๆด้วยเพราะที่บ้านสุพรรณโทรมาบอกว่าแม่ล้ม จึงรีบลางานออกไป พอเจอปัญหานี้อะไรแก้ให้รถวิ่งได้ก็ให้ทำๆไป เลยลืมเอาหม้อน้ำเดิมที่ไม่ได้รั่วกลับมา (หม้อน้ำเดิมทำใหม่เป็นทองแดงแล้ว ยังโดนช่างประจำที่ กทม. บ่นอยู่เลยว่าน่าเสียดาย) เลยอยากรู้ว่าฝาหม้อน้ำทองแดง กับแบบเดิมที่เป็นพลาสติกมันต่างกันไหม

4. ซ้าย....ยืนยันครับ

5. แล้วฝาหม้อน้ำแบบพลาสติก กับฝาหม้อน้ำทองแดงมันต่างกันไหม เพราะคนขายอะไหล่บอกว่า ถ้าเป็นหม้อน้ำพลาสติกต้องใช้แบบ ขวามือ

6. ฝาหม้อน้ำ ga/sr เปน0.9 จุกใหญ่คับ

7. ขวาคือของวีออส ฮอนด้าแจ๊ส

8. ฝา มันบอกไม่ได้หรอกพลาสติกกะทองแดง บิเนียม มันอยู่ที่ดีซายของคอ รถยี่ห้อเดียวกัน คนละรุ่น คนละปี ยังไม่เหมือนกันเลย

9. ผมใช้หม้อน้ำพลาสติก(เดิม)ก็ใช้แบบซ้าย/เปลี่ยนเป็นทองแดง ก็ใช้แบบซ้ายอะครับ.....ต้องดูคอที่ปิดฝาหม้อน้ำอะครับ....ว่าเป็นแบบเดิมหรือเปล่า(จากที่เปลี่ยนมาอะ)

10. พี่ตุ้ย...มาแว้ววว....อาจารย์ตัวจริง..อิอิ^^

11. ตอนนี้อยากแก้ปัญหาน้ำล้นออกมาทางหม้อพัก เปลี่ยนฝาใหม่แล้วเป็นแบบทางซ้าย น้ำก็ยังล้นอยู่ ความร้อนขึ้นตอนขับทางไกลมา แล้วมาเข้าเมืองจอดติดไฟแดง เข็มความร้อนตีขึ้นมาเกือบสุด แต่พอไฟเขียวขับรถออกมาได้ เข็มความร้อนตีกลับเป็นอยู่ระหว่างกลางแบบปกติ อยากให้เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์สาเหตุและอาการให้ด้วย

12. หม้อน้ำตันป่าว เหมือนน้ำไม่วน

13. หม้อน้ำเปลี่ยนของใหม่แล้ว

14. ท่อทางต่างๆเปลี่ยนหมดแล้ว วาวล์น้ำใส่ของใหม่แท้แล้ว

15. ปั๊มน้ำรั่วป่าว

16. อีกอย่างนะ ไล่อากาศหมดมั้ยอ่ะ เวลาเติมน้ำ

17. Met Nissan

Met Nissan Guest

0
    0
    0
    พัดลมหม้อน้ำยังแรงอยู่ป่าว

18. เออพัดลมก้อมีส่วนนะ

19. ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆ ที่มาช่วยตอบช่วยวิเคราะห์อาการนะครับ คงต้องลองไล่ใหม่ดูตามที่ว่ามาทั้งหมดนี้ เหนื่อยกับเรื่องนี้มาพักใหญ่ๆแล้ว แต่ถ้าแก้แล้วดีขึ้นยังไงจะรีบกลับมารายงานอีกที

20. เครื่องเดิมป่าวครับ หรือ เอสอาร

21. เครื่องเดิมครับ

22. ใช่เรยครับ พัดลมหม้อน้ำ ของผมเปงแบบท่านเรย ไม่ว่าวิ่ง ใกล้-ไกล ก้อพีค เกิน100 แต่พอ ไปติดดีเลย์ พัดลมต่อตรง ให้พัดลมทำงาน ตลอด ความร้อน ลดเหลือ ไม่เกิน 80 องค์ศา ครับ อัด 160-170 ก็ ไม่เกิน 90องค์ ศา แต่ ตอนนี้ มีปัญหาอย่างเดียว น้ำดูดเข้าหม้อพัก แล้วไม่ไหลย้อนออก มา ท่านใด รู้ บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย

23. ซ้ายครับ!! ตรวรุ่นนิสสันซันนี่.

24. Mon Amonsak

Mon Amonsak Guest

0
    0
    0
    ผมเป็นอาการนี้เลย จนขายรถไปละครับ ที่น้ำล้นเพราะความร้อนขึ้น อาจจะเนื่องจากน้ำขาด หรือรั่วออกจนน้ำไม่พอเลยฮีทจนดันน้ำออกไปครับ ลองหาจุดรั่วซึมดู ถ้าท่อยางหลังเครื่องไม่เคยเปลี่ยนเลยก็ลองเช็คดุครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้