ขอบคุณที่รับเข้ากลุ่มครับ พอดีพึงใด้นินสันNV มาใว้วิ่งทำงานในสภาพพอใช้...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ช่างเวช แอร์เซอร์วิส, 21 มิถุนายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอบคุณที่รับเข้ากลุ่มครับ พอดีพึงใด้นินสันNV มาใว้วิ่งทำงานในสภาพพอใช้ ยังมีอะไรหลายๆอย่างที่ผมไม่รู้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1. อย่างแรกเลย กะทะล้อ 175/65R15 ของฮอนด้า เอามาไสแทนของnv ใด้หรึอเปล่าครับ

2. ยินดีด้วยครับ...พี่-น้องคลับร่วนเเล้วเเตโหดร้าย เอ่ย!!..น่ารักๆทั้งนั้นครับ

3. ช่างแอร์เเน่เลย...เเล้วจะบอกว่าคุ้มค่าเหลือเกินที่มาคบ nv ตรอกซอกซอยพวกพาเข้าได้หมด..55 กระทัดรัดให้ความคล่องตัวสูง

4. พอดีรอบแรกไปซื้อล้อ ของมิตรซูมา ไส่แล้ว -..- วิ่งไปล้อแทบหลุด

5. ไม่รู้ว่า ของรุ่นอะไรไส่ด้วยกันใด้บ่างครับ ตอนนี่รอกะทะของฮอนด้าขอบ15 มาส่งเย็นๆ ไม่รู้ไส่กันใด้หรึอเปล่า

6. ซื้อล้อเสปค 4/100 มิใช่ 4/114นะ

7. ร ะ ย ะ พี.ซี.ดี (P. C. D) P.C.D. ย่อมาจาก PITCH CIRCLE DIAMETER หมายถึง ระยะห่างของรูน๊อตบนตัว ล้อแม็กซ์ โดยวัดจากกึ่งกลางรูน๊อตทุกตัวลากเส้นเป็นวงกลม แล้ววัดผ่าน เส้นผ่าศูนย์กลาง มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร ถ้าเป็นจำนวนเลขคู่ 4 หรือ 6 รูน๊อตต่อ 1 ล้อ ก็สามารถวัดจากกึ่งกลางรูน๊อตด้านหนึ่งไปยังด้านตรงข้ามได้เลย แต่ถ้าเป็นจำนวนเลขคี่ 3 หรือ 5 รูน๊อต ต้องวัดจากแนววงกลมกึ่งกลางรูน๊อตผ่านเส้นผ่าศูนย์กลาง การวัดระยะ PCD ด้วยตนเอง หากเราต้องการทราบว่า ล้อแม็ก ของเรานั้น มีระยะ PCD เท่าไร ? เราสามารถวัดได้ด้วยวิธีง่ายๆ ดังต่อไปนี้ ก่อนอื่นก็ต้องมี อุปกรณ์ ที่ต้องใช้วัด เช่น ไม้บรรทัด หรือ ตลับเมตร ก็ได้เช่นกัน ล้อ 4 รู / 8 รู การวัดสามารถวัดโดย วัดที่หน้าแปลนของ ดุมล้อ ด้านหลัง โดยทาบไม้บรรทัด จากจุด (A) ไปถึงจุด (B) ดูระยะว่าเป็นเท่าไร เช่น อ่านค่าได้เท่ากับ 100 มม. นั่นก็คือระยะ PCD ของ ล้อแม็กซ์ วงนั้น นั่นเอง ล้อ 5 รู / 10 รู การวัดสำหรับ ล้อแม็ก ที่มี 5 รู หรือ 10 รู นั้น ต้องมีการคำนวนเล็กน้อย (A) คือ ระยะของเส้นผ่าศูนย์กลาง ของรูดุมล้อ Center Bore (B) คือระยะระจากขอบรู ดุมล้อ กับขอบรูยึดน๊อต (C) คือ ระยะของเส้นผ่าศูนย์กลาง ของรูยึดน๊อต สูตรการคิด ระยะ PCD = ( A หาร 2 ) + B + ( C หาร 2 ) ตัวอย่าง A = 110, B = 117 และ C = 13 ( 55 ) + (57.5) + ( 6.5 ) รวมแล้ว = 120 ดังนั้นตัวเลขที่ได้ก็คือ ค่า PCD นั่นเอง ที่มา:http://www.civicesgroup.com/forum/topic5241

8. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    ยินดีต้อนรับคับ

9. อุ๊ย เจอเพื่อนร่วมอุดมการณ์ ยินดีต้อนรับครับ

10. ยินดีครับ ว่าแต่ว่า แถวใหนล่ะครับ

11. แล้วตัวนี่อ่ะครับ เจ้าของเค้าลงใว้ว่า ขายล้อแม็ก 4รู114 พร้อมยางถูกๆ เป็นล้อเดิมมากับรถนิสสันซันนีนีโอ..ไม่เคยซ่อม

12. 4รู 114 T^T จะใด้ม่ะเน้อ งง

ยินดีต้อนรับ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้