ช่วยวิเคราะห์ครื่องเสียงชุดนี้หน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย fit_ball, 10 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fit_ball

fit_ball Guest

0
    0
    0
    fornt pioneer 4650
    preamp fomulax 838
    poweramp 5ch aczon 5700
    ลำโพง prisim sq 6 คู่หน้า
    ลำโพง prisim sq 602 คู่หลัง
    sub 10" prisim วอยเดี่ยว ดอก

ผมว่าความรู้สึกเสียงกลางออกมาใช้ได้แต่เบส เบามากๆ ฟังได้แค่ในรถ ไม่รู้กี่ยวกับการตีตู้รือเปล่าครับ (honda jazz) ตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่ cap ถ้าใส่แล้วเบสจะดีขึ้นมั้ยครับ หรือว่าต้องเพิ่มอะไรอีกถึงจะเบสออกดีกว่านี้ ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ

2. สไตร์เสียงลำโพงค่อนข้างแนวเสียงจัด เลยมีผลทำให้เด่นเกินซับทำให้รู้สึกเหมือนเบสไม่ออก
    การเพิ่มแคป ไม่น่าจะช่วยเท่าไหร่ ต้องดูว่าตู้ที่ตี ไม้หนาพอหรือไม่ อย่างต่ำควร 20 มม.
    ทางแก้คือ ควรจูนครอส ให้จุดตัดความถี่แต่ต้องแลกเสียงเบสมีเนื้อเสียงแต่จะขาดความลึก(ได้เฉพาะเบสต้นสำหรับซับขนาด10นิ้ว)

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    จุดประสงค์คืออยากให้เบสมันดังออกมานอกรถเหรอคับ??

ถ้าเป็นเช่นนั้น cap ไม่ช่วยแน่นอนคับ ก็ต้องหันไปดูว่าตู้เราตีมาตรงสเป็ครึเปล่า เป็นตู้ชนิดไหน ถ้าจะให้มันดังลั่นออกมา ก็ตีตู้เปิดไปเลยคับ แล้วดูว่าซับกับแอมป์เราแรงถึงมั้ยที่จะให้มันดังขนาดนั้นอ่ะคับ

4. fit_ball

fit_ball Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ผมอยากให้เบสมันออกดังกว่านี้น่ะครับ
    ผมกำลังเลือกอยู่ 2 วิธี
    1. ลองตีตู้ใหม่แล้วใส่ cap ช่วย
    2. ใส่ sub เพิ่มอีกดอก เป็น 10" นิ้ววอยเดี่ยว 1 คู่ (prisim) แล้วใส่ cap แต่ไม่รู้ว่าแอมป์ 5 ch ตัวนี้จะขับไหวมั้ยครับช่วยตอบทีนะครับเอาแบบไม่แรงมากแต่ขอให้แน่นกว่านี้ครับ

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    5 CH ไม่ไหวแน่นอนคับ เพราะว่าทุก CH ถูกใช้ครบแล้วคับ แล้ว 1 CH ขับซับ 2 ดอกนี่เปนไปไม่ได้คับ ผมว่าลองเข้าไปที่ร้านที่ติดตั้งมาแล้วบอกความต้องการเค้า แล้วให้เค้าลองจูนดูก่อนดีมั้ยคับ ถ้าดีขึ้นก็ไม่ต้องทำอาราย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้