KE30 อยากว่าง 3T

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย KE30BLACK, 16 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KE30BLACK

KE30BLACK New Member Member

4
    0
    0
    KE30 คับอยากวาง 3T คือผมเป็นน้องใหม่หัดเล่นรถพึ่งซื้อ อะคับ อยากทราบว่า 3Tเกียร์ ธรรมดา หน้าแหลมอะคับ เขาขายแค่7000เอง มันเป็นยังไงบ้างคับคือถ้าวางในKE30มันดีไหมคับ เทียบกะเครื่องเดิม 3K 4เกียร์อันแสนล้าเต็มที ต่างกันมากไหม แค่ใช้งาน ประหยัดน้ำมัน แล้วเรื่องอะไหล่เครื่องด้วย อยู่แถวรังสิตคับหาได้ไหม กะว่าใช้ไปแค่ 2 ปีคับ เรียนอยู่ เก็บตังซื้อเองทุกอย่างคับ เลยถูกบังคับด้วยงบแสนน้อย จบแล้วค่อยว่ากันอีกที เออช่วงล่างเดิมพอไหวไหม ตอนนี้วิ่ง 120-130 ยังเบรกพอได้ ไม่ร่อนมากเท่าไหร่ แต่ไม่รู้ว่าถ้าวาง 3T จะเป็นไง ตอนนี้อยากรู้แค่นี้ก่อนคับ ค่อยเป็นค่อยไป วานผู้ใจบุญ ช่วยน้องคนนี้ ด้วยคับ จักขอบคุณอย่างสูง..................................................................ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ:eek:

2. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ถ้าคุณคิดจะเปลี่ยนเครื่องจาก 3K เป็น 3T ก็สามรถทำได้ครับ แต่ก็ต้องแก้ไขหลายจุด เช่น สร้างแทนเครื่อง แทนเกียร์ใหม่หมด เดินระบบแอร์ใหม่ ทำท่อไอเสียใหม่ และอื่นๆอีกพอสมควร ถ้าซื้อเครื่อง 3T ในราคา 7000 บาท คุณก็จะต้องเสียค่าอุปกรณ์ และค่าแรงในการวางเครื่องใหม่อีก น่าจะเป็นหลัก 10,000 ครับ
    / แต่ถ้าคุณมีงบจำกัด ผมว่าเครื่อง 5K / 5 เกียร์ ดูจะเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ ราคาเครื่องยกลงก็ซื้อขายกันราคาไม่ถึง 10,000 เรื่องความแรง ถ้าเครื่องที่ได้มาอยู่ในสภาพดีพอควรมันก็จะสามารถพาคุณไปได้ถึง 150 - 160 เลยที่เดียว การวางก็ไม่ยุ่งยาก สามารถวางแทนเครื่องเดิมได้เลย แทบไม่ต้องแก้ไขอะไร ค่าอุปกรณ์และค่าแรงในการวางก็จะถูกกว่าการวางเครื่อง 3T มาก และก็ใช้เวลาในการทำงานอย่างมากก็ไม่เกิน 3 วันก็เรียบร้อย
    / ยังไงก็ลองดูคำแนะนำจากท่านอื่นดูอีกครับ ก่อนที่จะตัดสินใจ :)

3. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    3T -G หรือ 3T-C ครับถูกจัง

4. TA23

TA23 Guest

0
    0
    0
    5 k ง่ายกว่า ตามนั้น เครื่องเคยเจอเชียงกง บางนา เนียนๆ เพิ่มอีก 5 K

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้