พี่คับ คือว่า ที่ฉีดน้ำปัดน้ำฝนไม่ออก ลองถอดสายใต้กระโปรงแล้วน้ำไม่ไหล...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เจ้าชาย อสูร, 31 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่คับ คือว่า ที่ฉีดน้ำปัดน้ำฝนไม่ออก ลองถอดสายใต้กระโปรงแล้วน้ำไม่ไหล แต่ใบปัดน้ำฝนทำงานปกติ ตอนนี้เดาว่าปั้มน่าจะเสีย ถามว่าเราจะเปลี่ยนปั๊มที่ปัดน้ำฝนเองได้ไม ซื้อที่ไหน ทำยังไง ขอบคุณครับ

1. อ่อ รถ B14 ครับ

2. ไม่ใช่หัวตันรึ

3. ของผมอยู่ดีๆก็ไม่ออกดื้อๆซะงั้น ข้างเดียว แต่ยังไม่มีเวลาดูเลย

4. Kenta Ballboy

Kenta Ballboy Guest

0
    0
    0
    เข็มจิ่มครับ พี่แจ๊ค คลับ nv สอนผมคับ ถ้าเช็ดสายแล้ว ไม่ไหล สงสัย มอเตอร์กะมั้ง เห็นมีโพสขายตัวละ. 200 หรือไงอะคับ ถ้าหาโพสนั้นเจอจะมาแปะให้คับ

5. Kenta Ballboy

0
    0
    0
    เจอโพสนั้นแล้วครับ เอามาแปะปะไม่ได้ ลองไปดูที่หน้าไทม์ไลน์ผมเอานะคับ เอมาาแชร์ไว้ให้คับ ลองโทรถามพี่เค้าดูครับ 555 หาตั้งนาน มาจากเพจของพีแจ๊คเค้านิเอง

6. Win WinSend Send

Win WinSend Send Guest

0
    0
    0
    ร้านอะไหล่อย่างพวกบางไผ่ก็น่าจะมีครับของใหม่

7. มีมอเตอร์ขายแยกครับ

8. ตันก้อเป่าลมสวนเข้าไป ร้านปะยางก้อได้ขอมันเป่า

9. Kenta Ballboy

0
    0
    0
    พี่ตุ้ยมาเอง ทำตามได้เบย 5-7 นี้พี่ตุ้ยอยู่อู่ไหมคับ

10. อยู่วันที่ 6 ครับ มีเอ็นวีมาทำคันนึง

11. Kenta Ballboy

0
    0
    0
    งั้นผมพาเพื่อนไปนะ มาสด้า3 ก่อนไปโทรบอกอีกทีคับผม เพื่อนอยู่บางนา ราม2 อะคับ

12. ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะลองดูครับ สู้.....

13. ขั้นตอนในการตรวจเช็คเบื้องต้น 0.ตรวจดูถังเก็บน้ำ ว่าแตกรั่วหรือไม่ 1.ดูรูตรงหัวฉีดน้ำด้านบนฝากระโปรงรถ ว่าตันไหม ท่อตันก็หาเข็มมาแทงๆรู 2.ตรวจดูสายยางท่อส่งน้ำของระบบ น้ำฉีดกระจก พร้อมจุดต่อต่างๆ ว่ามีจุดรั้วไหม 3.ฝั้งเสียงมอเตอร์ปัมน้ำ (ที่ติดกับกระป๋องเก็บน้ำ ) ว่ามีเสียงหรือไม่ ไม่ต้องติดเครื่องยนต์ เดี๋ยวเสียงเครื่องยนต์ จะกลบเสียงของมอเตอร์ ให้เปิดกุญแจไปที่ on ก็พอ แล้วดันสวิทให้มอเตอร์ทำงาน ( ให้เพื่อนไปฟัง ) 4.ตรวจดูสายไฟ โดยเฉพาะตำแหน่งแจ๊บเสียบเข้ามอเตอร์ แน่นไหม หรือมีตรงจุดอืนขาดไหม ( หนูอาจกัดขาดได้ ) 5.ตรวจดูระบบฟิวส์ขาดหรือไม่ 6.ตามขั้นตอน 0 - 5 ถ้าปกติทั้งหมด ให้ไปดูถังเก็บน้ำอีกครั้ง คราวนี้ต้องรี้อ ออกมาดู อาจจะมีเศษสิ่งสกปรกไปอุดทัน ตรงช่วงน้ำเข้ามอเตอร์ในส่วนดูด ให้ทำความสะอาด 7.จาก 0 - 6 ถ้าไม่หาย หรือตามขั้นตอนที่ 0 และขั้นตอนที่ 3 พบว่าเสียหาย แนะนำว่าเปลี่ยใหม่ไปเลยครับ จะหาซื้อมือ 2 หรือ จะซื้อใหม่ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ หรือจะแปลงเอาของญี่ปุ่นมาลงที่เป็นมือ 2 แล้วช่างทำได้ ให้มาโพสบอกเพื่อนๆให้กับสมาชิกด้วยนะครับ เผื่อเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่ง เพราะของมือ 2 ของญี่ปุ่นราคาไม่แพงเท่าไร 8.รีบๆไปทำนะครับ เพราะน้ำฉีดกระจกมีความสำคัญมากต่อทัศนวิสัยในการมองในช่วงฝนตก พร่ำๆ แล้วคราบขี้โคลนจากรถคันหน้ากระเด็นมาใส่รถเรา จะทำมองไม่เห็นทาง เพื่อความปลอดภัยนะครับ

14. ติดที่ ข้อ 5 ฟิว มอเตอร์น้ำฝน อยู่ตรงไหนครับ

15. อยู่ใต้คอลโซล ตรงจะเปิดฝาโปรงรถ

16. ดูแล้ว ใต้พวงมาลัย ไม่ขาดสักอัน

17. เปิดฝามามันมีบอกว่าตัวไหนคือไร แต่มันเป็นภาษาอังกิต - -

18. สงสัยมอเตอร์จะไปแล้วละพี่ตุ้ย สงสัยต้องถอดถังมาลองล้างดู

19. อ่าไม่แน่นก้อเจอมาแล้วนะ เกือบวายสายใหม่อ่ะวันนั้น - -

20. เมื่อวานเช็วฟิวที่ใต้คอนโซลแล้วครับ ไม่มีขาดสักตัว ถอดมาดูทุกอันครับ

21. ต่อตรงดูเลยมอเตอร์ บวก ลบ

22. อะเครครับ ตอนเย็นลองอีกที เห็นว่าสลับขั๋วไม่เป็นไร

23. ครับสลับขั่วไม่เป็นไร

มีเวลาดูแค่ตอนเย็นอย่างเดียวจริงๆ เฮ้อ มนุษย์เงินเดือน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้