สวัสดีครับพี่ทั้งหลายอยากทราบว่าผมเดินทางกลับบ้านประมาน6ชั่วโมงก่อนกลับได้เติมนํ้ามันชน...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย คุณ บ้านนอก, 18 เมษายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับพี่ทั้งหลายอยากทราบว่าผมเดินทางกลับบ้านประมาน6ชั่วโมงก่อนกลับได้เติมนํ้ามันชนบท เขาว่าเป็นนํ้ามันซุบเปอร์เบ็นซิลสีเหลืองเขาว่าเติมได้ผมเลยเติมสักนิด จากนั้นได้เดินทางมาสักพักผมก็แวะปั้มแล้วเติม91แก๊สโซฮอล์ แล้วขับมาเรื่อยๆประมาณ6ชั่วโมงใกล้ถึงบ้านมันมีอาการเครื่องดับไปเฉยๆแล้วสตารท์ใหม่ก็ติดๆดับๆประมาน2-3ครั้ง แต่มีไฟแสดงหน้าจอรูปเติมนํ้ามันขึ้นทุกครั้งที่สตารท์ติดและก็หายผมเลยเบิดดูนํ้ามันเครื่องปรากฎว่าค่อนค้างแห้งถึงบ้านพอดี พอรุ่งเช้าผมเลยเติมนํ้ามันเครื่อง แล้วอาการดับก็หายไปแต่ มันยังมีรูปเติมนํ้ามันสีแดงขึ้นอยู่เวลาสตาร์เครื่องแล้วก็หายคับ พี่ๆท่านไหนเคยเป็นอาการแบบนี่บ้างคับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับผมมมมมมม

1. สรุปคือน้ำมันเครื่องแห้งแล้วยังฝืนวิ่งต่อ มันจะพังเอานะเครื่อง

2. รูปกาเติมน้ำมัน บิดกุนแจไฟโชว์ สตาร์ทแล้วไฟดับ อันนี้ปกติเป็นทุกคัน

3. อ๋อครับๆ ผมกลัวว่านํ้ามันที่เติมจากชนบทอาจจะไม่ค่อยปลอดภัยปกติเบนซิลจะมีแค่สีเขียวกะสีแดงคับ แล้วอาการที่เครื่องดับแล้วผมฝืนติดเครื่องขับมาต่อนั้นนั้ามันเครื่องแล้วมันเหมือนปิดเครื่องอัตดนมัติแบบนี่มันเซฟความปลอดภัยให้ตัวเอง บี14 มันเจ่งจิงๆขอบคุนมากครับพี่ๆ

4. มันไม่เกี่ยวกะน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

5. ที่มันดับเพราะสูบมันติดไม่มีน้ำมันหล่อเลี้ยง ไม่มีระบบความปลอดภัยไรหรอก

6. โอ้วสุดยอดพี่ ตอนนี่เครื่องวิ่งสบายครับเติมนํ้ามันเครื่องหล่อลื่นทั้งหมดแล้ว ขอบคุนมากครับพี่แนะนำได้เยี่ยมยอดมากครับ ฮ่าๆมือใหม่หัดเล่นนิดหน่อยครับผม

7. กรองน้ำมันใช้ของแท้นะ ของปลอมมันจะไม่มีวาวล์แรงดัน น้ำมันจะขึ้นช้าตอนเช้า

8. Cronya N Pompan

Cronya N Pompan Guest

0
    0
    0
    จิงหรอพี่ตุ้ย ผมเปลี่ยนใช้ของปลอมมาตลอดเลย แล้วจะมีปัญหาไรกะเครื่องปะคับ

9. ตอนเช้าสังเกตุดูว่าเครื่องรันไปนิดนึงไฟกาถึงดับ

10. ถ้าแท้พอสตาร์ทไฟจะดับเลย

11. Cronya N Pompan

Cronya N Pompan Guest

0
    0
    0
    ขอบคุงมากคับท่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้