หลายเดือนก่อนติดต่อคนรับจ้างจดดัดแปลงสภาพรถเพื่อแจ้งว่ารถมีโรบาร์ ตกลงราคากัน 3000 จบ...

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย วรากร โหมดพลาย, 10 พฤศจิกายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    หลายเดือนก่อนติดต่อคนรับจ้างจดดัดแปลงสภาพรถเพื่อแจ้งว่ารถมีโรบาร์ ตกลงราคากัน 3000 จบ แต่ด้วยความว่าไกลกัน เลยไม่เอา ไปหาคนรู้จักอีกคนหนึ่งที่ใกล้ชิดกับคนในขนส่งที่หมอชิตมากกว่า จนเมื่อวันนี้ จ้างคนที่ไว้ใจไปจดดัดแปลงสภาพรถว่ารถเราติดโรบาร์ ปรากฎว่า จนท.ที่ขนส่งไม่ทำให้ครับ เขาบอกว่าโรบาร์ไม่มีในสารบบของกรมขนส่ง ผมแย้งว่าตำรวจสามารถแจ้งข้อหาดัดแปลงสภาพได้ จนท. ขนส่งบอกว่า ดัดแปลงอะไร มันไม่มีในข้อบังคับ ถ้าจะจับให้บอกว่าจะจับข้อหาอะไร. สรุปว่า ไม่ได้ทำ แล้วทำไมพวกมึงไม่เถียงกันให้จบวะ ความซวยลงกับเจ้าของรถ ตกลงยังไงกันดีครับ

1. Bank BadRace

Bank BadRace Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร้าบพี่

2. Ch Chanin

Ch Chanin Guest

0
    0
    0
    มันก้เหมือนพวกจับความเร็วแหละครับ บอกว่าจะต่อทะเบียนไม่ได้ แต่จริงๆแล้วต่อได้ตามปกติ ตำรวจก้จะเอาเงิน ขนส่งก้ต้องรับลูกค้าเป็นธรรมดาครับ

3. ผมคงต้องกลับไปติดต่อคนแรกที่เรียก 3000 อยากทำให้สบายใจหน่อย

4. Kitti Chomsamut

Kitti Chomsamut Guest

0
    0
    0
    ผมเคยเห็นในเล่มครับ ว่าหมายเหตุ โลบาร์หกจุด ลงในท้ายเล่มครับแต่เป็น Rx7 นะครับ

5. ตีโรลบาร์แบบรถแข่ง ผิดด้วยหรือปล่าว กฎหมายว่าด้วยห้องโดยสารมีเพียงข้อกำหนด เรื่องของจำนวนที่นั่ง มาตราวัดความเร็ว และไฟห้องโดยสารเท่านั้น ส่วนการตีโรลบาร์ยังไม่มีกฎหมายออกมารองรับจึงไม่ผิด แต่การถอดเบาะหลังออกแล้วตีโรลบาร์ จะผิดกฎหมายเรื่องการระบุลักษณะรถ และจำนวนตอน ถือว่าผิดครับ รวมถึงการความแน่หนา(เช่นเอามือจับแล้วโยกได้)ความเสี่ยงต่ำการเกิดอุบัติเหตุ (เช่นมีส่วนแหลมคมพุ่งเข้าหาผู้ขับขี่และผู้โดยสาร) ก็ถือว่าผิดได้อีกเช่นกัน ยิ่งถอดเบาะออกเหลือตัวเดียวหรือตัดตัวถังรถออกบางส่วน แล้วตีโรล์บาร์ยึดแบบ Spec Frame แบบนี้ถือว่าผิด ขอหาดัดแปลงสภาพที่มีผลต่อความมั่นคงแข็งแรงของตัวรถ Link : http://www.sc4wd.net/board/index.php?topic=88.0

แต่เวลาตำรวจมันจะเอา มันไม่มาฟังที่เราอธิบาย นี่สิครับปัญหา แม่งพูดเป็นอย่างเดียว ดัดแปลงสภาพ ดัดแปลงสภาพ ๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้