สอบถามหน่อยคับ รถผมมีอาการ เวลารถจอดหรือรถติดนานๆความร้อนขึ้น แต่เวลาขับรถไปสัก 50...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kai Rabbitpestcontrol, 28 มิถุนายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    สอบถามหน่อยคับ รถผมมีอาการ เวลารถจอดหรือรถติดนานๆความร้อนขึ้น แต่เวลาขับรถไปสัก 50 เมตรความร้อนลงปรกติกขอความเก็นหน่อยคับผมควรซ่อมที่จุดไหนคับ

1. Orawit Limsang

Orawit Limsang Guest

0
    0
    0
    ตามด้วยครับเหมือนกันเลยครับ

2. Orawit Limsang

Orawit Limsang Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนพัดลมกะหม้อน้ำมาดีขึ้นแต่ไม่หายครับ

3. น่าจะพัดลมครับ เปลี่ยนมือสองก็ใช่ว่าจะใช้ได้เลยนะ ต้องเช็คพัดลมจะต้องแรง

4. อาการแบบนี้ไม่ใช่วาวร์น้ำใช่ไมคับ

5. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    ตรวจเช็คพัดลมก่อนเลยคับ ว่าหมุนไหม หมุนลมมีความแรงไหม

6. ถ้าพัดลมหมุนปรกติ ก็ดูหม้อน้ำครับ เคยล้างหรือยัง บางทีมันตันไปหลอดสองหลอด ทำให้ความร้อนถ่ายเทไม่สะดวก จอดอยู่่กับที่ ทำให้น้ำร้อนไม่ได้ลมเพื่อระบายให้เย็น

7. La-On Ped

La-On Ped Guest

0
    0
    0
    ผมก็ว่าพัดลมด้วยคน เพราะพึ่งเปลี่ยน แต่ของผมต้องเอามือไปหมุนนะถึงจะหมุน

8. เครื่องรุ่นไหนครับ คาบู/หัวฉีด ครับ

9. หัวฉีดคับ

10. ถ่ายเเท่ความร้อนไม่ดีพอหรือไม่ทัน...! เริ่มจากภายนอกเเละตรวจเช็คง่ายก่อนเเล้วกันครับ ขั้นเเรกวิธการตวจเช็คพัดลม โดยการสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ต้องเปิดแอร์นะ ให้ดึงปลั๊ก(Connector) เทอร์โมพัดลมหม้อน้ำ พัดลมจะทำงานทั้งคู่พร้อมกันเเล้วเสียบกลับลงไปใหม่ ให้สังเกตูพัดลมจะหยุดพร้อมกันหากมีตัวใดหยุดก่อนตัวนั้นมีปัญหาเรื่องspeed หรือความเร็วให้แก้ไขต่อไป

11. เช้คน้ำยาแอ ด้วยยรั่วป่าว น้ำยาน้อย เครื่องก้อร้อนได้

ผมเคยมีปัญหาความร้อนขึ้นตลอดยิ่งจอดติดไฟแดงยิ่งขึ้นไปหาช่างไหนอู่ไหนก็ไม่รู้สาเหตุ ล้างหม้อน้ำเติมน้ำยาหล่อเย็นหรือแม้แต่โดนช่างหลอกเปลี่ยนพัดลมอื่นมาแปลงใส่แรงๆก็ไม่หายหมดเงินไปพอสมควรเลย แต่สุดท้ายมาจบตรงที่ผมเช็ครถเพื่อจะไปต่างจังหวัดแล้วลืมปิดฝาหม้อน้ำแล้วความร้อนขึ้นใกล้ร้านขายอะไหล่รถพอดี เลยได้ซื้อฝาใหม่ใส่ จากนั้นมาไม่เคยมีปัญหาอีกเลย สุดท้ายมาจบที่80บาท (สรุปว่าของผมฝาหม้อน้ำหมดสภาพ เสียค่าโง่มาตั้งนาน555)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้