เกี่ยวกับโอมห์ลำโพง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เด็กสงสัย, 8 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมอยากรู้ว่า ถ้าจะนำ ลำโพงบ้านขนาด12นิ้ว 8โอม สองตัวมาต่อขนานกัน ให้เหลือแค่4โอม
    ให้เหมือนกับ ค่าความต้านทาน ของลำโพงของรถโดยทั่วไป(4โอม) จะได้ไหม และคุณภาพเสียง
    จะต่างกันไหม และทำไมถึงไม่มีคนนิยมนำเอาลำโพงบ้าน มาต่อขนานกันให้มีค่าความต้านทานแค่4โอม
    มาใช้ใช้แทนลำโพงสำหรับรถ4โอม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

1. อัพ อยากรู้ครับพี่ๆๆช่วยตอบหน่อยครับ

2. สงสัย

สงสัย Guest

0
    0
    0
    uuuuuuppppppp............

3. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    ถามมาเราก้อจะตอบไป (ดีไหม) ก้อเครื่องเสียงบ้านกะรถมันต่างกันที่ขนาดความจุของลูกบาศตู้ลำโพงอ่ะครับเลยมะมีใครนิยมเอาซับบ้านมาต่อกะแอมป์รถยนต์ 55555+ (เรานี่แหละจะแหกทิดสดีนี้ เดี๋ยวเหอะ รอมีตังจะเอาเพาเวอร์ขับซับบ้านมาใส่รถยนต์ )

แล้วข้อที่คาใจเจงๆ ที่ว่า ต่อ 8 กะ 8 ได้4 ใช่หรือไม่ ตอบคือ ถูกต้องนะครับ 4 ต่อ 4 ก้อเหลือ 2 โห แอมป์ร้อนแน่ๆ ยิ่งโอห์มสูงลำโพงกะแอมป์จะไม่ร้อนมากนะครับเพราะกระแสจะไหลน้อย แต่ วัตต์ ก้อต่ำลงด้วยเช่นกัน แต่ถ้าโอห์มน้อย แอป์ร้อนวัตต์สูงแต่เสี่ยง มันคุ้มป่ะล่ะ 55555+

คุณภาพเสียง ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ลำโพงบ้านมันเหมาะที่จะเปิดให้เสียงกระจายทั่วๆอ่ะครับ ส่วนรถยนต์มันเปิดเฉพาะที่อ่ะครับ ยังไงสงสัยอีก ส่ง เมล์ มาที่ [email protected] นะครับเดี๋ยวจะตอบให้อีกนะ เหอๆๆๆ

4. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    ในที่สุดก็มีคนมาตอบแว้ว
    ป.ล. เด๋ววันหลังลองเอาลำโพงบ้านมาใส่บ้างดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้