D.I.Y. ที่มองกรองอากาศ อิอิ ((แบบกรองแผ่นน่ะครับ)) ขำๆ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย AekAE110, 6 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    เอาไว้ดูเล่นๆครับว่ามันดำหรือยัง แต่มันก็ช่วยอะไรมได้มากครับ เอาเป็นว่า ทำขำๆแล้วกันน่ะครับ

อืม อุปกรณ์ที่ต้องใช้ครับ
    1. ฝาช่องลมตู้ซับวูฟเฟอร์ 10 บาท
    2. เศษแผ่นอะคิลิคใส่ ขนาประมาณกับ ฝาช่องลมตู้ซับ (แล้วแต่ว่าใครจะซื้อฝาลมตู้ซับขนาดไหนน่ะครับต้องหาแผ่นอะคิลิคให้พอๆกับลูของฝาตู้ซับด้วย) อันนี้ ถ้าจะซื้อผมว่าไม่เกิน 50 บาทอะครับ
    3. สว่างไฟฟ้า
    4. ตะไบ จะใช้ตะไบกลม หรือ ตะไบท้องปลิงก็ได้แล้วแต่สะดวก
    5. กาวตราช๊างงงงงงง
    6. ปากกาเมจิก
    ขั้นตอนการทำ ก็ เอาฝาลมตู้ซับ มาลองตั้งๆดูบนฝาของกรองอากาศ พอได้ที่ ที่ต้องการแล้วก็ก็เอาปากกามาขีดรอบๆฝาลมเพื่อที่จะม๊ากไว้สำหลับเจาะรู

ขั้นต่อนที่ 2 ก็เจาะรูครับ ใช้ดอกสว่างเบอร์ 8 กำลังดี เจาะด้านในเส้นที่เราได้วงกลมไว้เมื่อกี้น่ะครับพยายามเจาะให้ชิดๆๆกันพอเจาะครบรอบก็เอามือ ดันๆรอยไอที่เราเจาะรูให้แตกมันก็จะแตกตามรอยที่เราเจาะไว้ อิอิ ก็จะเป็น มันก็จะออกมาในลักษณะ คล้ายๆกับ สเตอร์รถมอไซด์ จะมีหยึกหยักๆๆที่ขอบ

ขั้นตอนที่ 3 ก็นำตะไบมาถูๆบริเวฯฝาของกรองอากาศจนสามารถใส่ฝาลมตู้ซับเข้าไปได้ ((พยายามเอาฝาลมมาลองทาบดูบ่อยๆน่ะครับ เดี๋ยวจะหลวมปายยยย))

ขั้นตอนที่ 4 พอใส่รูฝาลมตู้ซับได้แล้วก็นำแผ่นอะคิลิคมาแปะที่ตูดของฝาช่องลมตู้ซับด้านล่าง((เดี๋ยวดูตามรูปเลย แล้วก็ติดกาวซ่ะ อ๋อแผ่นอะคิลิคใครจะตัตให้เป้นวงกลมตามรูปของฝาช่องลมตู้ซับก็ได้น่ะครับแต่มันยาก ผมว่าปล่อยมันแบบนั้นแหละก๊าบ อิอิ

เป็นอันเสร็จสิ้น ไม่รู้ งง กันมั้ย มีอะไรถามได้ คร๊าบผม

ปล.......... สำหรับคอเบียร์ที่ชอบไปยืนโม้กันเรื่องรถและต้องเปิดฝากระโปรงรถ ช่องดูกรองอากาศสามารถช่วยคุณได้ มันสามารถเป็นที่วาง กระป๋องเบียร์ของท่านได้ โอ้มันยอดมากเล๊ยยยยยยยยย
    (((รองดูรูปน่ะครับ)))

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เจ๋งๆ แปลกดีครับ

3. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ระวัง อากาศ เดินไม่ค่อย สะดวก นะ ครับ

4. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ขำๆ ครับ ไม่ได้คิดอะไรมาก ขอบคุณที่เตือนครับผม :eek: :eek: :eek:

5. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    555เอาไว้ส่มมอง...หุหุหุ ดีครับ แต่ต้องซิลดีๆๆหน่อยนะครับ

6. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    อืม..........ถ้าทำใสทั้งลูกหละ อิอิ เด่วลองไปหาอะไรใสๆ ก่อน

7. Jed_Abunai

Jed_Abunai New Member Member

24
    0
    0
    Good Idea

8. Boat na

Boat na New Member Member

235
    2
    0
    ไอเดีย บันเจิดดมากคับ กู๊ดๆๆๆ

9. Sarawata

Sarawata New Member Member

7
    0
    0
    คิดได้ไง แปลกดี

10. AekAE110

2,223
    25
    48
    เหอๆ ครับ ขอบคุณทุกๆคนที่ชอบน่ะครับ ขำๆอะครับผม มันก็อาจจะไม่ดีอะไร ทำเล่นๆอะครับ :eek: :eek: :eek:

11. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ถ้ามีไฟLEDสัก3-4ดวงน่าจะสวยคับ

12. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ยอดม๊ากกกกกกกกกกกก

13. city_girl

city_girl New Member Member

10
    0
    0
    ถ้าได้ใสทั้งลูกก็เยี่ยมเลย.....ขอบคุณนะคะสำหรับไอเดีย

14. m_overkids

m_overkids Legend (R.I.P.)

302
    6
    0
    ห้องเครื่องไม่มีกล่องกรองแผ่นอ่ะ ทำไงดี อยากทำมั่งอ่ะ

15. lancerz

lancerz Member Member

40
    0
    6
    เจ๋งดี แต่ ck มันอยู่ด้านข้างอ่ะ ไม่ได้อยู่ด้านบนอย่างในรูปอ่า

16. paulthai

paulthai New Member Member

25
    0
    0
    ความคิดดี แต่ต้องระวังเรื่องการดูดอากาศ

17. paulthai

paulthai New Member Member

25
    0
    0
    ความคิดดี แต่ต้องระวังเรื่องการดูดอากาศ

18. AekAE110

2,223
    25
    48
    ยังไม่ถึง ยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ท่านไก่ จ๊า อิอิ อยู่ที่โคนอยู่ เอิ๊กๆ:D :D :D

19. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    เจ๋งดี ไม่ต้องคอยเปิดดู ประหยัดแรง + เวลาแงะ ไปเยอะเลย ยอดมากคับ

ปล. ถ้าใสทั้งใบ สงสัยจะต้องเรียก กรองโป๊ อ่ะ ( คู่แข่งก่ากรองเปลือย ) 555+

20. LancerCK_4

LancerCK_4 New Member Member

1
    0
    0
    ไอเดีย บรรเจิดดีครับ :) :)

21. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    แจ่มๆๆ คับชอบๆ

22. NingRover

NingRover New Member Member

83
    0
    0
    สงสัยเบสจาตึบขึ้นแน่ๆเลย

23. AekAE110

2,223
    25
    48

ไม่หรอกคร๊าบ อิอิ :eek: :eek: :eek:

24. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    โย่วว เจ๋งดีนะ กรองอากาศแบบใส แต่ทว่า เวลามันจะดำ มันดำอีกด้านไม่ใช่เหรอคับ อากาศจากข้างนอกมันเข้าทางข้างล่างนี่นา แล้วจะมองไงอ่าา ? ? ? แต่สวยดีคับ

25. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    สวยดีคับ ไอเดีย ดี

26. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    เกรงว่าไอที่มันจะดำหนะเป็นช่องที่มองหนะครับจะดำก่อนที่จะมองเห็นว่ากรองมันดำ อิอิ แต่ว่ามันก็ดีนะครับ

27. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ไอเดียดี ใช้ได้เลย

28. shokun

shokun New Member Member

15
    0
    0
    คนนี้ หล่ะ DIY ตัวจริง เยี่ยมมากๆ

29. tracy

tracy New Member Member

21
    0
    0
    เยี่ยมคับ จะได้ไม่ตต้องเปิดดู มือเลอะขี้เกียจล้าง 555

30. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    อืมๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้