วิทยุมีเสียงซ่าๆ แทรก แก้ไขยังไงครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย leaba32, 6 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. leaba32

leaba32 New Member Member

10
    0
    0
    รับสัญญาณวิทยุไม่ชัดครับ

วิทยุผม ของ KENWOOD รุ่น DPX 4000 2 DIN ที่ติดมากับรถ

A32 ปี 2000 คือตอนนี้เวลาเปิด รับวิทยุเสียงมันไม่ชัดเลย

เหมือนมีเสียงซ่าๆเล็ดเข้ามาแทรกตลอด ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

แต่เปิด CD ก็เสียงดีปกติครับ

แก้ไขได้ไงบ้างครับ มีใครทราบช่วยทีนะครับ

ผมไม่สันทัดเรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ดูภาครับวิทยุของฟร้อนซ์คับ แล้วก็ดูเรื่องเสาอากาศคับ แต่ต้องเข้าใจนะคับ บางทีวิทยุมันก็ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ตามแต่สถานที่ที่เราเดินทางไปนะคับ อย่างรถบางครั้ง วิทยุบางตัว ผ่านที่ที่มีสัญญาณเยอะๆหรือมีเสาสัญญาณเยอะๆก็ซ่าได้คับ พอออกมาห่างๆก็ปกติอ่ะคับ เช็คดูว่ามาจากสาเหตุไหนกันแน่นะคับ

3. leaba32

leaba32 New Member Member

10
    0
    0
    เสารับก็ปกตินะครับ และก็เวลารับวิทยุจะมีเสียงซ่าตลอดทุกสถานที่ครับ

หรือว่ามันมีการเสื่อมสภาพตามอายุรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ:)

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    งั้นคงต้องดูที่ภาครับวิทยุของตัวฟร้อนซ์นะคับ เสื่อมสภาพก็อาจจะมีส่วนคับ ยังไงก็ลองหาร้านซ่อมดูคับ อมร บ้านหม้อน่าจะช่วยได้คับ แต่ถ้าซ่อมแล้วเกิดราคาแพงมาก ก็ซื้อฟร้อนซ์ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่านะคับ ยังไงลองดูคับ ขอให้โชคดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้