จะเปลี่ยน air flow เป็น map sensor พวก จอฟ้าs-afc ทำได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บีสิบสี่ โอนลี่, 14 กรกฎาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    จะเปลี่ยน air flow เป็น map sensor พวก จอฟ้าs-afc ทำได้ไหมครับ

1. ไม่น่าจะได้ครับพี่

2. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    ไม่ได้ครับ

3. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
  4. ลองแล้วครับ ติดเครื่องได้ ขับไดั แต่....

5. ขยันคิดจิงๆว่าแต่ท่ออากาศเดิมอยู่ใหมครับ

6. อยู่แต่ท่อนสั้น ส่วนที่เป็นหม้อกรองไม่อยู่แล้วครับ

7. ติดเครื่องได้ วิ่งได้ แต่ จังหวะรอบเดินเบา เปิดแอร์แล้ว รอบสวิงดับ น่าจะเป็นที่ VAFC มีจุดปรับนำ้มันเร่ิ่มต้นที่1000rpm

8. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ตอนรอบต่ำกว่ารอบต่ำสุดในรอบที่ set ไว้กับ AFC, ตัว AFC จะจ่ายoutput ตามค่า บวกลบ percent Fix ตามค่าที่ set ไว้ค่านั้นเป็นค่าแบบ linear graph เลยครับ

9. ขอบคุณครับพี่

10. พี่ครับ ถามตรงๆเลย เปิดแอร์ทำไมรอบสวิงแล้วดับครับ 555

11. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    อ่า.... จริงๆ แล้ว ผมอยากจะบอกว่า ที่คุณยังสามารถติดเครื่องได้ วิ่งได้ กับการใช้ Map Sensor แล้วผ่านมาที่ AFC แล้วไปกล่องเนี่ย มันเป็นความฟลุ๊กอย่างมหันต์ (เสี่ยงต่อกล่องและหรือเครื่องพังอย่างมาก) ผมไม่รู้รายละเอียดของ Map sensor ที่คุณใช้นะครับ แต่สัณณิษฐานว่า ช่วงจังหวะที่ throttle ของ SR ปิดสนิทตอนเดินเบา และมี load เพิ่มขึ้นจากการตัดต่อ comp. air ... ตัว map sensor อาจจะไม่รับรู้หรือจับอาการนี้ไม่ได้ ส่งผลให้ ไม่มี voltage ไป trig ให้ AFC ส่งสัญญาณ ต่อไปที่กล่อง กล่องก็จะคิดว่าไม่มีอากาศเข้า ก็ไม่สั่งจ่ายน้ำมัน ทำให้เครื่องดับ... ก็เป็นได้ครับ...... ฮา.... เดาล้วนๆ เลยวุ้ย...^_^

12. แมพเป็นของโตต้า is200 คอนเวิดไฟdc12เหลือ 5 รอบเดินเบา แอร์โฟร์ส่งไฟมา1.2v แมพส่งไฟมา2v. ติดเครื่องแล้วทุกอย่างดูโอเค.เสียอยู่อย่างเดียว เปิดแอร์แล้วรอบสวิงดับ จบข่าว555 ขอบคุณพี่ที่แนะนำครับ ^^

13. ยังงี้ผมก็ต่อสามทางที่ท่อลมของacc valve ไปmap ใช่ไหมพี่ อิอิ

14. ต่อสามทางที่ท่อacc valve เพิ่มสวิทช์แวคค่ำไป เดี๋ยวลองวิ่งจริงดู

15. ว่าจะหางูเหลือมมาเลี้ยงซะหน่อย ดับเฉย เซ็ง 5555

มีท่านผู้รู้บอกมันเข้า เซฟโหมด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้