มีใครเคยแปลงโช้ค AE คู่หน้ามาใส่บ้างมั้ย

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย send2bear, 25 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    มีใครเคยแปลงโช้ค AE คู่หน้ามาใส่บ้างมั้ย

คือรู้อยู่แล้วว่า เอามาใส่เลยไม่ได้ เพราะ
    1. หัวโช้คไม่เหมือนกัน
    2. ขายึดน็อตด้านล่าง ก้อไม่เหมือนกัน

คือคิดอยู่ว่า มันน่าจะแปลงได้
    1. เอาหัวโช้คของ EP มาดัดแปลงใส่แทนของ AE อาจจะต้องมีคว้านรูตรงกลางหน่อย
    2. ทำแผ่นเหล็กมาเชื่อมปิดรูน็อตเดิม แล้วเจาะรูน็อตด้านล่างให้เหมือนกับของ EP

พอจะมีใครรู้ หรือ พอเป็นไปได้มั้ยครับ
    ปัญหาของผม (soluna) คือหน้ามันหนักว่า EP แต่ดันเอาโช้ค EP มาใช้ ( kayaba กระบอกฟ้า EP82 สปริง H&R ของ soluna)
    ซึ่งทำให้ด้านหน้ามันเด้งๆ ยวบๆ
    แต่เห็นของ AE พวกโช้ค levin เนี่ย แกนใหญ่กระบอกใหญ่ดี น่าจะรับน้ำหนักได้มากพอดู ถ้าเทียบกับของ EP
    เผลอๆ อาจจะพอสำหรับพวก EP ที่ยัด 4A-GE ต่างๆด้วยอ่ะคับ

รอความเห็นนะคับ

แก้ไขล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2007
  2. artorace

artorace New Member Member

229
    0
    0
    น่าจายุ่งนิดนึงคับ รูยึดคอม้าของโช้คaeจะกว้างกว่า ep ต้องเจาะรูใหม่จะใช้ของเดิมได้รูเดียวคอม้าของaeจะหนากว่าอาจต้องเสริม หัวโช้คเปลี่ยนของepได้เลย อาจจะมีปัญหาเรื่องศูนย์ แนะนำนะครับหาโช้คพวกปรับเกลียวมาใส่ ค่า Kสปริงประมาน 4-5K จำพวก trd
    tein ohlin น่าจาดีกว่า ปล เคยใส่ให้ลูกคาเป็น trd รุ่นปรับเกลียวปรับหนืดได้ ขับดีมากสามารถแข่งขันได้เลย

3. send2bear

60
    0
    0
    ก้อที่ดูไว้ ถ้าใช้ได้รูเดียว
    ก้อเอาแผ่นเหล็กหนาๆ มาเชื่อมแปะไว้ด้านนอก แล้วเจาะรูใหม่ ให้ตรงกับ EP มันน่าจะได้นี่คับ

เห็นในบอร์ด forum มีวิธีแปลงประมาณนี่อยู่ เลยคิดดูว่าน่าจะพอเป็นไปได้อ่ะคับ
    (หากระทู้ทีว่าไม่เจอ ถ้าเจอแล้วจะมาโพสอีกที)

4. send2bear

60
    0
    0
    มาแล้วๆ
    ประมาณนี้อ่ะคับ

ทาบแผ่นเหล็กเข้าไป แล้วเจาะรูใหม่ ให้องศาเอียง เท่ากับของ EP

ส่วนด้านใน ที่ว่าร่องเสียบยึดคอม้า ของ AE จะกว้างกว่า
    ถ้าเสริมแหวนเข้าไปด้านใน จะพอเป็นไปได้มั้ย
    หรือถ้าไม่แข็งแรง
    ก้อต้องหาแผ่นเหล็กมารองด้านใน ให้แน่น

อีกอย่างที่เป้นประเด็นให้คิดแบบนี้ เพราะโช้ค AE ไม่ว่าจะของเดิม ของแต่ง มาเยอะแยะมากมาย
    ต่างกับของ EP ที่ต้องใช้เวลา แล้วก้องบประมาณพอสมควรในการครอบครองอ่ะคับ
    ถ้าทำได้จริง ก้อเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าไม่น้อยเลยนะคับ

5. artorace

229
    0
    0
    สุดยอด DIY คับ คนไทยเราเก่งเรื่องดัดแปลง เป็นความรู้คับ เป็นทางเลือกอีกทางนึงและก็ประหยัดดี

6. send2bear

60
    0
    0
    ปัญหา คือ ไม่มีอุปกรณ์ แล้วก้อ ไม่มีช่างสนิทๆทำให้อะคับ
    แหะๆ พี่จะลองกับผมมั้ยคับ เดี๋ยวหาโช้คไปให้ลอง ช่วยๆกันทำ
    ถ้าทำได้จริง แล้ว ใช้งานได้ดีจริงละก้อ คุ้มสุดๆล่ะคับ
    โช้ค AE หลับตาหาก้อเจอะแล้ว
    จะ TEIN TRD JIC อะไรก้อไม่ต้องกลัว

7. artorace

229
    0
    0
    ม่ายไหวคับ ม่ายค่อยกล้าแปลงคับ ปกติพี่จะทำแต่ตรงรุ่น กลัวถ้าเกิดปัญหาพี่จะรับผิดชอบไม่ไหว

8. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เอาหน่อย พี่

9. ouan_12

ouan_12 New Member Member

27
    0
    0
    พี่ผมว่า GAB เอาอยู่แน่นอน ผมใส่อยู่แข็ง เกาะถนนดีมาก แต่ขับไม่ไหวและเปลี่ยนเป้น ซุปเปอร์สเปเชียว รอวางเครื่องใหม่ Gab แน่นอนคับ

พี่อุ๋ย ผมกะลังเก็บเงินอยู่ ขาดไปอีกนิดจะวางเครื่องที่พี่บอกได้แล้วๆ ประมาณต้นปีหน้าพี่อุ๋ยๆ

10. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ไปหาพวกRX8 มาแปลงดีกว่านะ ที่มันปรับสูงต่ำได้ แล้วปรับหนืดได้มันจะคุมว่านะ
    งบประมาณ 2-3 พันบาท
    มันจะได้
    ปรับสูงต่ำได้
    ปรับสปริงได้
    ปรับความหนืดได้
    เดียววันได้ถอดล้อออกมาด้วยถ่ายรูปให้ดูนะครับ
    ถ้าเอาโช๊คธรรมดามาทำมันจะไม่คุ้มกันกับทีทำไป
    ไปหาซื้อโช๊ค rx8 มาราคาประมาณ 6-8 พันบาท
    แล้วมาทำอีกประมาณ 3 พัน
    พวกผมทำกันหมดนะครับ ขับดีมากๆๆๆๆๆๆๆ ( สำหรับรถแข่ง )
    พวกสปริงหลอด มันไม่ดีสำหรับรถบ้านนะ เพราะว่ามันแข็ง

11. send2bear

60
    0
    0
    ถ้าเอาของ rx8 มาแปลง มันยากมั้ยอ่ะคับ หรือว่า พอๆกับวิธีที่ผมว่า
    แล้วเอาของ rx7 ได้มั้ยคับ ตัวFCอ่ะ เห็นจุดยึดด้านบนคล้ายๆกัน

12. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    สบายมากเลยครับ
    ตอนนี้กำลังทำโช๊ค r34 มาทำอยู่นะ
    มีแต่โช๊คหลัง
    ซื้อมา3500
    หน้าจะจบที่ ไม่เกิน 5000 บาท
    มีปรับ สูงต่ำได้
    ปรับ ความแข็งของสปริงได้
    ปรับความเหนือดได้
    คุณว่าคุ่มกันหรือเปล่านะ

13. artorace

229
    0
    0
    เครื่องมาแล้วนะ เกียรธรรมดาสวยมากๆ แวะมาดูได้เครื่องอยู่ที่อู่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้