รบกวนผู้รู้เรื่องเกียร์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย TTL, 15 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TTL

TTL New Member Member

614
    20
    0
    ผมอยากทราบว่า เกียร์ 5 speedของเครื่อง 4k มันใช้กะเครื่อง 3k ได้ป่าวครับ

แล้วอย่างคอมแอร์ของเครื่อง 4k มันใช้กะเครื่อง 3k ได้ป่าวครับ

อย่างเกียร์ของเครื่อง 5 k มันต่างกะ 4เค ไงบ้างครับ แล้วมันใส่กับ 3เคได้ป่าวครับ

ต้องแปลงมากป่าวครับ...รบกวนด้วยนะครับ

รบกวนพี่ๆๆตอบเป็นข้อๆๆนะครับ...

ปล....มือใหม่หัดแต่งครับ...

2. TTL

614
    20
    0
    รบกวนด้วยนะครับ

3. TTL

614
    20
    0
    รบกวนด้วยนะครับ

4. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    1) ใส่ได้โดยไม่ต้องแปลงมากครับ แต่อาจจะต้องตัดต่อเพลานิดหน่อย ( เรื่องที่ตัดต่อเพลานี้ ผมยังไม่ค่อยแน่ในครับ ว่าต้องตัดหรือเปล่า เพราะผมเคยทำเมื่อ 7-8 ปีมาแล้ว ) แล้วจะหาข้อมูลให้ครับ หรือท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยครับ
    2) ใส่ได้ครับ ถ้าได้มาทั้งขายึด แต่ก็อาจจะต้องมีการแก้ท่อแอร์บ้าง ถ้าคอมตัวใหม่แตกต่างกับคอมเดิมมาก คอมแอร์ส่วนใหญ่ของเครื่อง K ที่ใช้กันอยู่ในบ้านเราโดยมากจะไม่เหมือนกันเลย เพราะของเดิมที่ติดรถคงพังกันไปตามอายุของมันหมดแล้ว ที่ใช้ๆกันก็จะแปลงกันมาใส่ทั้งนั้น ดังนั้นจึงจำเป็นต้องได้มาทั้งขายึด และถึงจะเป็นคอมแอร์ของเครื่อง K นอกตามเซียงกง เราก็ต้องซื้อมาทั้งขายึดถึงจะใส่ได้ชัวร์ครับ
    3) ความแตกต่างของเกียร์ของเครื่อง 4K กับ 5K ที่เห็นได้ชัดก็คือ เกียร์ของ 5K จะเป็นแบบ 5 speed ส่วน 4K จะเป็นแบบ 4 speed แต่ก็ไม่ใช้ว่า 4K จะไม่มีเกียร์ 5 speed มีเหมือนกัน แต่ก็จะมีน้อย อัตารทดก็จะเหมือนๆกัน
    / ความแตกต่างของเกียร์ 4 speed กับ 5 speed โดยทั่วๆไปก็คือ เกียร์แบบ 4 speed จะมีเกียร์ 1,2,3 เป็นเกียร์ที่ให้อัตราเร่ง มี เกียร์ 4 เป็น over drive ส่วนเกียร์แบบ 5 speed จะมีเกียร์ 1,2,3,4 เป็นเกียร์อัตราเร่งและมีเกียร์ 5 เป็น over drive จึงทำให้เกียร์แบบ 5 speed มีอตราเร่งและตีนปลายที่ดีกว่า 4 speed และก็จะประหยัดกว่าเมื่อวิ่งทางไกล แต่ก็ไม่ใช้ว่าแค่ใส่เกียร์แบบ 5 speed แล้วจะทำให้รถแรงขึ้น เพราะความแรงต้องขึ้นอยู่กับองค์ประกอบต่างๆด้วยเช่น CC. ของเครื่อง , ความสมบูรณ์และแรงม้าของเครื่องด้วยเป็นต้น :)

5. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ขอบคุณครับ:D

6. TTL

614
    20
    0
    ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

แล้วราคาเกียร์5 speed ประมาณเท่าไหร่ครับ
    แล้วมันมีพวกคลัทมาป่าวครับ

ราคาคอมนี่จาประมาณเท่าไหร่ครับ

7. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    1) ราคาเกียร์ที่มีขายๆกันอยู่ราคาก็จะประมาณ 4,500 ถึง 5,500 ครับ โดยมากแล้วจะไม่มีชุดครัชมาด้วยครับ
    2) คอมแอร์ก็ราคาจะประมาณ 1,500 ถึง 2,500 แล้วแต่จะหาได้ครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้