ติดแก๊ส ระเบิดตูด ปุ๊งๆๆ....เซ็งจิต

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Singha.com, 16 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    ขอสอบถามหน่อยคับ....ป๋าอ๊อดดดดดดด
    รถผมติดแก๊สหัวฉีด แล้วมีอาการ ระเบิดออกปลายท่ออ่ะ..
    จะระเบิดออกปลายท่อตอนยกคันเร่ง
    -ไปจูนมาก็ไม่หาย
    -ปรับไฟเพิ่มก็ไม่หาย
    -ล้าง เอซี วาล์ว ก็ไม่หาย

ป๋าพอทราบวิธีแก้บ้างป่าววววว...คับ หรือมีร้านพอทีแนะนำบ้างมั้ยคับ.......ขอบคุณคับ

2. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ของผมก็เป็นแต่เป็นตั้งนานแล้วอ่ะ แล้วก็ไม่ได้ติดแก๊สด้วยอ่ะ มันเป็นตอนยกคันเร่งแล้วยัดเกียร์
    มันจะตดดังปั๊งเลย ก็เท่ห์ดีนะครับ แต่รู้สึกว่าตัวเองจะเท่ห์แบบพิการๆยังไงไม่รู้ 555

คงต้องรอผู้รู้มาตอบอ่ะคร้าบ

3. Singha.com

86
    2
    0
    เอ....น้ำมันของผมไม่เปงเลยอ่ะนิ่งกริป

ถามคนรู้อีกข้อนะคับ ช่วยตอบๆๆกันนะคับ
    อย่างติดแก๊สหัวฉีดควรที่จะมี O2sensor ใช่ป่าว ของผมไม่มีถอดออกไปกะท่อเก่าแล้ว
    แล้วการที่ไม่มี O2sensor เมือ่เราเหยียบคันเร่ง ทำให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากขึ้นอากาศไหลมากขึ้น ECUเลยสั่งฉีดแก๊ส มากขึ้น อาจทำให้เกิดระเบิดที่ปลายท่อได้......ช่ายมั้ยคับ......

4. snacker

snacker New Member Member

38
    2
    0
    ผมเคยเป็นนะ แต่ของผมติดแบบดูด (mixer) ตอนนั้นผมติดหม้อพักปลายใบเดียว
    พอดีวันนึงท่อมันดันผุผมเลยให้ช่างใส่หม้อพักกลางเข้าไปแบบเดิม และจูนไฟแก่ขึ้นก็ไม่มีอาการแล้ว
    ไม่รู้เกี่ยวรึป่าว

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ตอบครับสิงห์
    O2 sensor นี่สำคัญมากนะครับ ไม่ว่าคุณจะติดแก๊สแบบไหนหรือไม่ติดเลยก็ตาม หลักการทำงานมันคือคอยตรวจว่าขณะนี้ส่วนผสมไอดี Rich/lean แล้วคอยปรับแก้ตลอดเวลาเพื่อให้ A/F ratio เหมาะสมมากที่สุดครับ ว่าแต่คุณติดยี่ห้ออะไรมาครับ ถึงไม่ต้องการสัญาณแลมด้าเลย มีไม่กี่ยี่ห้อที่สามารถทำงานโดยไม่ต้องการแลมด้านะครับ นอกนั้นถ้าไม่มีก็จะมีปัญหา อาการของคุณนี่ก็เป็นส่วนหนึ่งของรถที่O2sensor เสีย และอีกอย่างคือจูนไม่เป็นครับ วันนี้ผมก็กำลังติดตั้งแก๊สระบบหัวฉีดให้ลูกค้าอยู่ครับ เป็นยี่ห้อ Lo-gas ติดในนิสสัน ซันนี่นีโอ SR20DE พรุ่งนี้คงเสร็จ ทำคนเดียว เหนื่อยจัง...แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

6. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    โอ้ว! ช่างใหญ่คนนี้ทำเป็นทุกอย่าง ติดแก๊สก็ได้

7. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อะไรที่เป็นเงินทำทุกอย่างครับ ว่าจะไปสมัครงานรูดเสาแถวสีลมแล้วนะเนี่ย

8. Singha.com

86
    2
    0
    ขอบคุณคับป๋า
    ว่าแต่ว่า ไอ้ โอทูนี่ มันมีตรงท่อไอเสียที่เดียวหรือคับ หรือว่ามีที่อื่นอีก เพราะตั้งแต่ได้รถมา 7 ปีที่แล้ว มันก็ไม่มีมานานแล้วคร๊าบบบบบ
    ก็ยังวิ่งได้ปรกติคับ แต่กินน้ำมันหน่อยนึ่ง
    ตอนนี้ติดแก๊ส เขาไปดึงสัญญาน โอทูที่อื่นได้ป่าวคับ นอกจากที่ไอเสียอ่ะ ป๋า
    -ของผม หัวฉีดยี่ห้อ เอจี คับ มีปัญหาอย่างเดียว คือ ระเบิดปลายท่อตอนยกคันเร่ง ส่วนอาการอย่างอื่นไม่มีคับ
    -ตอนจูนออกมาจากร้านครั้งแรกก็ขับปรกติ ลองเหยีบบบน บูรพาวิถี 170-180 แถมแช่เกือบถึงด่านสุดท้ายเลย ก็ไม่มีอาการ
    -มันดันมีอาการตอนใช้แก๊ส ถังที่2 ใกล้ๆจะหมด หลังจากนั้น มันก็ระเบิดออกตูด มาตลอดเลยคับ
    -ติดมาครบ2เดือนพอดีคับ วิ่งมาแล้ว 5000 โล ตดกระจายเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบ
    -แล้ว โลแก๊ส ติดเสร็จยังป๋า ถ่ายรูปกับผลทดสอบมาให้ฟังให้ชมบ้างน่ะคร๊าบบบบบบบบบบบบ

9. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    รบกวนคุณออ็ดครับ

ถาเรา up FIXMIX เป็นหัวฉีดจะดีไหมครับราคาประมานเท่าไรครับ:rolleyes:

10. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    อาการเหมือนกะจูนหนาไปนะ
    แต่ก็ยังดีกว่าให้มันปุ๋งๆ ที่กรองอากาศนะ

11. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    O2 sensor นี้สำคัญมากนะครับ ทั้ง แก๊ช และ น้ำมันเลย ตอนนี้รถยังจุนไม่ได้ 100% เลยเพราะO2 senser ไม่ค่อยดี........................
    ว่างๆเด๋วเข้าไปจูนนะครับ คุณอ๊อด...เด๋วเลี้ยงเบียร์....ฮิฮิ................

12. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    รูดเสาเลยเหรอครับ

13. NeXer

235
    1
    0
    ขอไปรูดด้วยคนดิครับ เผื่อจะมีสาวแก่แม่ม่าย มาติดยกมาลัยเป็นเครื่อง SR 20 DET ฝาแดงก็พอแล้ว
    อิอิอิอิ

14. อาการปกติของเครื่องนิสสันคับ GA SR RB ดังหมด ดังมากดังน้อยแล้วอยู่ที่ท่อด้วยคับ ถ้าให้เงียบหน่อย ใส่พักกลางเพิ่มอีกสักใบก็ช่วยได้คับ และอีกอย่างแก๊สอาจหนาไปนิดคับ แต่ก็ยังดีกว่าบางแล้ว BACK FIRE ที่หม้อกรอง

15. NeXer

235
    1
    0
    คุณพี่กะลังจะบอกว่ามันเป็นเหมือนกันทุกคันเหรอคับ เฮ่อ จะได้โล่งอกสักทีที่รถตัวเองไม่ได้ตดอยู่คนเดียว อ่ะๆๆๆ

ทุกวันนี้ตด ปั๊ดๆๆๆ เสียงดังเหมือนรถแรง จูนน้ำมันหนา เอ๊ะ หรือว่าเครื่องเรามันเผาไหม้ไม่หมดว๊า อิอิอิ

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    โอทูนี่มันอยู่ตรงท่อร่วมไอเสียครับ บางทีช่างอาจถอดออกไปทิ้งอแล้วมั๊งครับ หาซื้อมือสองเชียงกงก็ได้ครับ สภาพดีไม่เกิน 500 บาทครับ น่าหามาใส่ เพราะมีประโยชน์มากครับ

ส่วนอาการที่เล่ามานั้น มันมักเกิดกะระบบที่ใช้ Mapping อยู่ครับ เป็นเรื่องธรรมดา ผมแนะนำว่าให้เข้าร้านไปตรวจสอบดูครับ เพราะมันต้องมีรับประกัน 1 ปีครับ นี่ 2 เดือนเอง

ส่วนโลแก๊ส ติดเสร็จแล้ว ไว้จะลงรูปให้ดูครับ

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหม...พี่วัฒน์ครับ มันต้องดีกว่าอยู่แล้วครับสำหรับรถเครื่องหัวฉีด เพราะไม่มีความเสี่ยงที่จะแบ๊คไฟร์ แถมยังประหยัดกว่าถ้าคิดระยะยาวครับ กำลังก็ดีเท่ากับน้ำมันเลยครับ ราคาก็ขึ้นอยู่กับว่าพี่จะเลือกยี่ห้ออะไร ถ้าพวก AG หรือ Autronics ก็ถูกหน่อยครับ น่าจะราวๆ 22000-25000 บาทครับ ส่วนที่ผมติดก็มี Stefanelli กะ Lo-Gas ก็ 30000 กะ 33000 บาท ถ้าชุดใหม่หมดเลย ก็บวกอีก 5000 บาทครับ ทำไมแพงกว่าผมจะเหลาให้ฟังทีหลังในกระทู้ซื้อ-ขายดีกว่านะครับ หรือใครสงสัยโทรมาถามได้เลยครับ งานผม..ผมถือว่าเป็นศิลปะในห้องเครื่องเลยครับ

พูดถึงเรื่องการอัพเกรดระบบแก๊ส ผมมีข้อมูลอย่างนึงที่อยากจะบอกไว้นะครับ คือถังที่กำลังใช้อยู่ควรเป็นถังประเภทมัลติวาล์วนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่ใช่มัลติวาล์วแล้วจะติดไม่ได้นะครับ เพียงแต่ว่าเวลาไปแจ้งขนส่งแล้วมันจะไม่ผ่านการตรวจสภาพนี่สิครับ และอีกอย่างคือระบบหัวฉีดจะทำงานได้เต็มฟังก์ชั่นอีกด้วยครับ

18. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ขอบคุณครับท่านผู้นำ:p:sad:

19. Singha.com

86
    2
    0
    ขอบคุณคับ ได้ โอทู มาแระ ไปติดดีฝ่า......
    แอะๆๆๆ....อย่างนี้ผมก็ต้องไปจูนน้ำมันใหม่ด้วยสิป๋าอ๊อด......ว่าแต่ต้องเข้าศูนย์นิสสัน หรือว่าร้านช่างทั่วไปคับ

20. Anankhet

1,282
    5
    38
    ศูนย์ดีกว่าครับ เพราะเค้าไม่ได้ใช้ความรู้สึกจูน

21. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0

ง่ะ เคยไปจูนที่ 0 มาแล้ว แถวลำลูกกา ยิ่งกว่าใช้ความรู้สึกอีก สงสัยไร้ความรู้สึกอย่างมาก ออกมา วิ่งไม่เป้นเลย เลยต้องใช้ความรู้สึกจูนเอาถึงจะวิ่ง

22. NeXer

235
    1
    0
    สงสัยวันนั้ช่างเค้าลืมเอาเครื่องจูนมาป่ะก๊าบ ฮี่ๆๆๆๆ

23. chit

732
    0
    0
    คิดถึงโจ๋ว่ะ.......เอิ๊กๆๆ

24. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    แสดงว่าที่ 0 เค้าไม่ได้เอาสายัน ดอกสะเดา มาใช่เปล่าคับ(ล้อเล่นนะคับผม)

25. NeXer

235
    1
    0
    ต๊าย ตาย มีผู้ชายบ่นคิดถึงเค้าอ่ะตัวเอง 555
    ใกล้จะเรียนจบแล้วครับพี่น้อง ตอนนี้เหลือ thesis
    ที่เป็นงานใหญ่ แต่ก็น่าจะหาเวลาแว๊บไปเจอกันได้มั่งแล้ว
    (ถ้าค่าน้ำมันไม่หมด ไปกับthesis ซะก่อนน้า)หุหุหุ
    ยังไงก็ยังรักคลับnx อยู่จ้า

ปล. ตอนนี้ที่บ้านเล่นเนทได้แล้ว ก็เลยพยายามเข้ามาบ่อยๆอ่ะคร้าบ
    ถือว่าชดเชยที่ไม่สามารถไปมีทติ้งได้มานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกก.....

26. chit

732
    0
    0
    5555.....ก็ไม่ได้เจอโจ๋นานแว้วนิ......
    เด่วก็จบแว้ววววว.....

27. NeXer

235
    1
    0
    ขอบคุงคร้าบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้