รบกวนถาม เรื่องตู้ซับครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย VeeKung, 5 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    อยากทราบว่า ตู้ปิด ตู้เปิด แล้วก็ แบนพาส(ถูกป่าวเนี่ย) มีลักษณะเสียงเป็นยังไงอ่ะคับ ช่วยแนะนำหน่อยไม่รู้จะใช้ตู้แบบไหน

2. VeeKung

37
    2
    0
    พี่ๆที่ทราบช่วยแนะนำหน่อยน่ะค๊าบบบบ

3. ก๋อย

ก๋อย Guest

0
    0
    0
    ตู้ปิด เบสลงลึกครับเปิดทีสะเทือนทั้งคัน รู้สึกถึงหัวใจเต้น
    ตู้เปิดเสียงดังครับ แต่ไม่ค่อยสะเทือนเท่า เปิดตอนจอดติดไฟแดงคนหันมามองมันหมด
    แบนพาสไม่เคยตีครับ แต่เค้าว่ากันว่าถ้าทำถูกสูตรเสียงจะดีครับ ทั้งดังทั้งสะเทือน

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตู้ปิด ลักษณะของเสียงเบสที่ได้ แน่น ลงลึก เน้นฟังแบบรายละเอียดหน่อยๆ ไม่ได้ฟังดังลั่นทุ่ง ไม่ได้ไว้เปิดโชว์ใคร ตู้ปิดจะนิยมตีกันมาก เพราะว่ามันจูนค่อนข้างง่ายและเสียงที่ได้ค่อนข้างดี

ตู้เปิด ตามชื่อของมันคือเปิดนะคับ เสียงเบสที่ได้ก็จะมีความดังมากกว่าตู้ปิดนะคับ ถ้าจะเน้นเปิดโชว์ ก็เลือกตู้เปิดเลยคับ ดังลุ่นทุ่งแน่นอน ถ้าซับถึง แอมป์ถึงและจูนดีๆคับ

แบนด์พาส จะเป็นตู้เปิดในตู้ปิดคับ ส่วนแนวเสียง ไม่ทราบอ่ะคับ แต่เท่าที่เคยเห็นไม่แน่ใจนะคับ ไม่รู้รถจากร้าน Nong car audio ที่มาบ่อยๆที่คลองห้าจะใช่แบนด์พาสรึเปล่าคับ ถ้าใช่ ก็เสียงแบบนั้นเลยคับ

Salesmanz, Armbass, VeeKung และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  5. VeeKung

37
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมาๆน่ะค๊าบ

6. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    ขอบคุณแล้วกดตรงตราชั่งให้เขาด้วยนะ เผื่อคราวหลังอยากรู้อะไรเขาจะใด้มาตอบให้ไงละครับ

VeeKung ถูกใจสิ่งนี้
  7. VeeKung

37
    2
    0
    ตรงตราชั่งมันเป็นอารายอ่าครับ ช่วยอธิบายหน่อครับ

8. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    คะแนนครับ
    ลองกดดู

9. VeeKung

37
    2
    0
    ชั้กอยากทำตู้แบนพาสแล้วจิเนี่ย ครายพอช่วยได้บ้างเนี่ย

10. VeeKung

37
    2
    0
    ใครมีสูตรตีตู้แบนพาส ก็ช่วยๆบอกทีน่ะครับ จะลองตีดูเอง

11. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    ลองใช้ WinISD หรือ Bassbox Pro ดูก็ได้ครับผมก็ใช้ไม่เป็นเหมียนกาน :D

12. Nai_Num

Nai_Num New Member Member

8
    1
    0
    ตู้แต่ละตู้ต้องดูดอกลำโพงด้วยครับว่าต้องการปริมาตรตู้เท่าไร่ มันไม่เท่ากันอ่ะ ถ้าซื้อของใหม่(ของแท้ๆดีๆ)จะมีขนาดตู้บอกด้วยครับ.. ผมเคยลอง บางทีลำโพงขนาดเท่ากัน(แต่คนละยี่ห้อ)+ใช้ตู้เดียวกันแต่เสียงก็ไม่เหมือนกันนะครับ.. ลองศึกษาดูครับ..

chinjank ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้