รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Fastboy, 5 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    พอดีผมกำลังจะติดเครื่องเสียงชุดเล็กๆชุดนึ่งอ่ะครับ คือผมฟังออกทางแนวเน้นฟังรายละเอียดมากกว่า ไม่เน้นดัง ขอแบบนุ่มๆ ใสๆ แหลมพริ้วๆแต่ไม่จัดจนบาดหู คือผมกำลังเล็กชุดนี้ไว้อ่ะครับ รบกวนวิจารณ์หน่อยครับ
    JVC 725 (รุ่นที่เสียบ USB ได้อ่ะครับ)
    Amp JBL GTO 755.6 6Ch 560 watt
    JBL GTO 606C (แยกชิ้น)
    JBL CS206 1 คู่ (รวมชิ้น)
    Sub JBL GT4-10 10" 1 ดอก + ตีตู้
    สายลำโพง Spirit
    Damp กระโปรงหลัง 1 แผ่นอ่ะครับ

ขอเรียนถามดังนี้นะครับ
    1. ชุดที่จัดมานี่ เข้ากับสไตล์การฟังของผมมั๊ยครับ
    2. หากลด Amp ลงเหลือ 4 Ch (รุ่น GTO 75.4) แล้วเปลี่ยนลำโพงหลังเป็นรุ่น GTO 936 แล้วตัด Sub ทิ้งไป เสียงจะด้อยลงไปมั๊ยเยอะครับ (ลดงบลงเผื่อจะเหลือเงินไปลงล้อสักชุดอ่ะครับ) คือผมกำลังตัดสินใจว่าทำทีเดียวจะทำให้ดีไปเลยหรือเอาแค่พอฟังก็พออ่ะครับ (พอดีเพื่อนบอกว่าเอาเงินไปลงกะรถราคาไม่กี่แสน มันไม่น่าจะคุ้มนะ( Vios) ผมค้อนมันเล็กน้อยแล้วนึกในใจว่าความสุขของกรูอ่ะ)
    3. เรื่อง Front เพื่อนๆช่วยแนะนำได้เต็มที่เลยนะครับ ใจจริงก็เล็ง Eclips ไว้อ่ะครับ แต่ราคาก็สูงอยู่เหมือนกัน
    4. เรื่องตีตู้ Sub นี่เอาแบบปิดหรือเปิดดีล่ะครับ เน้นนุ่มลึกอ่ะครับ ไม่เอาดัง ไม่อยากให้คนนอกรถได้ยิน เดี๋ยวเขาจะหาว่าเราเปิดโชว์อ่ะ
    5. เรื่องลำโพงหลังนี่ผมควรเพิ่มงบไปเล่นแยกชิ้นดีไหมครับ (JBL GTO 606C )
    6. ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ มีอะไรแนะนำก็บอกได้เลยนะครับ ยินดีรับฟังทุกท่านครับ เพราะว่าจะไปติดหลังสงกรานต์นี้อ่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

2. ก๋อย

ก๋อย Guest

0
    0
    0
    เรื่องสินค้าของ JBL ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยฟัง
    1. ไม่แน่ใจนะครับ
    2. ถ้าเน้นรายละเอียดแนะนำว่าใช้ 4 ch ขับลำโพง กลางแหลม 6.5 นิ้วคุณภาพดีๆซักสองชุดกว่าครับ พอเบื่อๆหรือมีตังเหลือๆในอนาคตค่อยเพิ่มแอมป์อีกตัวขับซับ
    3. ฟร้อนตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ซื้อมา 8000 เสียงใช้ได้เสียงโปร่งๆฟังสบายดี แนะนำให้ซื้อปรีคุณภาพดีๆเพิ่มเพราะถ้าฟัง mp3 คุณภาพของเสียงเพลงไม่เท่ากันบางเพลงก็แหลมปรี๊ด บางเพลงก็เสียงขุ่นๆเบสหนักๆ ปรับที่ฟร้อนจะไม่สะดวก(Tumb drive ที่แถมมา 128 เก็บได้ไม่ถึง 50 เพลงเลยควรซื้อเพิ่มและถามที่ร้านก่อนว่าเปลี่ยนยี่ห้อได้ไหมถ้าลองกับรถแล้วมันอ่านไม่ได้)
    4. ตู้ปิดครับ
    5. ถ้าปกติใช้รถขับคนเดียวหรือนั่งกะแฟนสองคนก็ไม่จำเป็นครับ ใช้รวมชิ้นดีกว่า ราคาถูกกว่าเท่าตัวและไม่ต้องวุ่นวายกับทวีตเตอร์ว่าจะลงตรงไหนของด้านหลัง
    6. เครื่องเสียงเป็นความสุขทางใจครับ ไม่ต้องคิดมากว่ารถไม่กี่แสนไปลงไม่คุ้ม ผมเคยเห็นวีออส แจ๊ส แม้แต่ซีวิค 3 ประตูลงเครื่องเสียงสองแสนมาหลายคันแล้ว ถ้ามั่นใจว่าจะใช้รถเกิน 2 ปีก็ลงไปเถอะครับ

3. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ :D

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    1.ไม่น่าจะเข้าคับ เพราะว่า JBL รายละเอียดหยุมหยิม นุ่มๆ ใสๆ ไม่ค่อยดีนะคับ ส่วนใหญ่ JBL จะเน้นไปทางเพลงค่อนข้างที่จะมีเนื้อเบส และเสียงกลางนะคับ ถ้าฟังเพลงแนวนั้น่าไปคบหากับพวก SEAS / Focal / Dynau / DLS มากกว่านะคับ

2. ไหนๆอยากจะเล่นซับแล้วนะคับ ทำไมไม่ลองแบบนี้คับ เล่นแอมป์ 4 CH นั่นแหละคับ แต่เอา 2CH ขับแยกชิ้นคู่หน้า แล้วก็เอา 2 CH. บริดจ์ขับซับ(ไม่แน่ใจว่าอยู่รึเปล่านะคับ แต่ถ้าอยู่ก็โอเคเลยคับ) ส่วนคู่หลังไม่ต้องใส่หรอกคับ เพราะว่าถ้าเราไมได้มีคนมานั่งข้างหลังบ่อยๆ คู่หน้าคู่เดียวก็พอคับผม ยังไงเสียงที่มาถึงตัวเราจะเป็นของลำโพงคู่หน้านะคับ คู่หลังทำหน้าที่ให้เสียงมันเต็มๆคับ

3. ฟร้อนซ์ ถ้าฟังรายละเอียดก็น่าจะเล่น Alpine / Clarion / Eclipse คับ แต่ถ้าจะเอารุ่นที่มี USB ด้วยก็ไม่ทราบเลยคับ

4. ปิดคับ

5. ได้แยกชิ้นก็ดีกว่าคับ แต่เห็นบอกจะเอางบไปลงล้อ ไม่ต้องใส่มันก็ได้คับไอด้านหลังเนี่ย

6. เปลี่ยนจาก Damp กระโปรงหลัง มาเป็นประตูหน้า 2 ด้านจะดีกว่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้