พี่ป๋ออออออ EVO ฮับ....... เอาแบบทีละขั้นตอนเลยนะฮับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย yy_u12, 23 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D
    เรื่อง SET เรื่อง Gain หรือเรื่องอื่นๆ ต้อง อธิบายไหมเอ่ย

หรือจะเอาซะหน่อยครับพี่
    -- GAIN มันคือ ค่าที่ปรับตั้งเพื่อให้ pressure เค้ามีความสม่ำเสมอ
    recommend ให้ set ไว้ที่ 0 นั่นแหละ พอตอนที่พี่ไปวิ่ง ให้ดู
    ตอน Full Throttle ว่า Boost มาเต็มแล้ว Boost ค่อยๆ ตก
    ตอนรอบสูงๆ หรือเปล่า.... ถ้า Boost ตก พี่ก็ค่อยปรับขึ้นที่ละ 1-2 %
    ไปเรื่อยๆ (คิดไม่ออกบอกไม่ถูกอาจ gain ซัก 6% ก็ได้ครับ)
    ไอ้ Gain เนี่ย มันจะมีผลทำให้ Boost Pressure สูงขึ้น
    ถึงแม้ว่า เราจะตั้งค่า SET ให้อยู่ที่เดิมก็ตาม เพราะฉะนั้น
    ในตอนเริ่มวิ่งตอนแรกเลย พี่ก็ปรับ GAIN ไว้ที่ 0 ก่อนก็ได้ฮับ.... :D

-- Set หมายถึง boost pressure ที่ต้องการ แต่อย่างที่บอก
    มันแสดงเป้น % อ่ะนะ ไม่เหมือนของ Blitz หรือ HKS ที่มันจะ show
    เป็น Bar หรือ PSI นะ มันเป็น 0-100% คือ ที่ 100% valve จะปิดตลอด
    เพราะฉนั้นลมจาก solinoid valve ก็จะไม่ปล่อยลมไปยก wastegate เลย
    พี่ต้องลองไปวิ่งดู แล้วก็ทำ Trail & Run ดู ค่อยๆ ปรับ % ไป
    แล้วลองขับแบบ Full Throttle ดู
    อย่าลองมาก เดี๋ยวพัง ฮา............. เพราะถ้า Boost เกิน
    มันไม่ Cut Boost ให้นะ มันแค่เตือน กร๊ากกกกกกกกกกกก
    เลยแล้วเลยเลย......... :D

พี่ก็ค่อยๆ ดูปรับ % ที่จะให้ได้ Boost ที่ต้องการตลอดช่วงรอบ ที่พี่ต้องการ
    ค่า Set ยิ่งมาก ยิ่ง Boost เยอะนะพี่...... พี่น่าจะเริ่มที่ 20-25% พอ
    แล้วพี่ค่อยๆ เพิ่มทีละนิดเอานะ.....

อ้อ.......;) ค่า Set กับ Gain สัมพันธ์กัน ปรับอันนึง ต้อง fine tune อีกอันด้วยนะพี่

-- Start Boost คือ ค่า minimum ที่จะให้ profec เริ่มทำงาน
    (set gain บน display) ถ้าพี่ใช้งานปกติแนะนำว่าให้ปรับให้ไกล้เคียงกับ
    Pressure ที่ตั้งไว้ใน Set mode ซึ่งมันจะมีผลให้ Boost มาเร็วขึ้น
    เช่น พี่ตั้ง SET ไว้เพื่อให้ได้ boost ที่ 1 bar พี่ก็อาจจะตั้ง SET GAIN
    ไว้ที่ 0.9 bar อ่ะครับ....... :D แต่ถ้าพี่ตั้ง Set Gain ใกล้กับ Pressure
    ตอนตั้ง Set มากเกินไป Boost มันจะชอบ Spike นะ..... ก็ตั้งห่างกันซัก
    0.2-0.3 bar ก็ได้นะพี่......

-- Warning ไม่ต้องคุยเนาะ แต่ Warning ที่ Set มาจาก Greddy
    เลยคือ14.5 psi ( 100kPa หรือ 1.0 bar ) เสมอ......

-- Limiter คือ percent ของ boost ที่ Profec จะใช้เมื่อเรา
    อยู่ในสภาวะ ที่เกิดการ Warning ขึ้น ซึ่งสามารถตั้งเป็นค่าเดียวกับค่า Set
    คือไม่ลดเลย แค่เตือนอย่างเดียว
    หรือให้ลดไปจนถึง 0% คือ ปิดการทำงานของ valve ไปเลยก็ได้
    พี่ก็ตั้งไม่เกิน 5% ก็น่าจะพอ......

-- Peak กับ Last Boost ไม่พูดแล้วกัน น่าจะใช้เป็นนะ

Trick เรื่อง Lo กับ Hi คือ ให้ปรับ Lo ตอนอากาศเย็นๆ
    ส่วน Hi ให้ปรับตอนอากาศร้อนๆ อันนี้ Note อยู่ใน Manual

ถ้าเป็นขั้นๆ เอาอย่างนี้แล้วกัน.....
    - ตั้งค่า Warning ก่อนเลย เอาให้ปกติแล้วเกิน Hi ซัก 0.1 bar
    - ตั้งค่า Start Boost (ก็ค่าSET GAIN) ไปที่ Boost ที่ต้องการ
    น้อยกว่า Lo ซัก 0.1 ก็พอแล้ว
    - Reset ค่า PEAK BOOST ก่อน อย่าลืม เดี๋ยวมั่ว
    แล้วก็ set last boost เป็น ON ซะด้วย
    - Gain เป็น 0 ก่อนก็ได้ แล้วปรับ Set ไป 20% หรือต่ำๆ หน่อยก็ดี
    - set Limiter ไปที่ค่า Set -5%

ทีนี้ก็ Test Run ดูว่า Boost เค้า เหี่ยว หด หาย ไหม
    ดูที่เกียร์สูงสุดได้ยิ่งดีนะพี่ ....... ถ้า Boost มาดีตึง ไม่เหี่ยว ก็โชคดีไป
    แต่ถ้า Boost ตกที่รอบสูงๆ พี่ปรับ gain เพิ่มไปซัก 3-5%
    แล้วก็ Test Run ใหม่
    อย่าลืม!!!!!!!!!! ถ้าปรับ gain ขึ้น Total Boost ก็จะมากขึ้นด้วย
    ซึ่งพี่ต้องย้อนไปปรับ Set ใหม่อีก ปรับจนได้ Boost ตามที่ต้องการ

- พอได้ Boost ที่ต้องการแล้น ก็ให้ปรับ Set ขึ้นทีละ 2%
    ปรับค่า Warning และ Limiter ด้วย เสร็จก็ Test Run ไปเรื่อย
    แล้วเพิ่ม Set ไปทีละ 2% ไปจนกว่าจะได้ Boost ที่ต้องการ
    - เสร็จก็ไปเพิ่ม Start Boost อีกที (SET GAIN) เพิ่มทีละ 1 ไปเรื่อยๆ
    จนเจออาการ Spike Boost เกินไปนิดนึง แล้ว drop กลับมา
    แปลว่านั่นมันเริ่มมากเกินไปแล้ว ก็ให้ปรับ set gain ลงมานิดนึง
    ปรับจน Boost มาเร็วและนิ่งโดย ไม่ฟาดไม่เหวี่ยงเกินถือเป็นจบ....

ขอให้โชคดีครับพี่ป๋อออออออออออ
    :D

ค่อยๆ พิมพ์แต่เช้า รู้เรื่องป่าวไม่รู้....... กร๊ากกกกกกก :D

2. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    จานป๋อ เดินสองขามะได้แล้ว ต้องเปลี่ยนมาคลาน สี่ขา
    ตัวดำๆ หางแดงด้วย โหมีตังจัดของดีๆมาใช้แต่ปรับไม่เป็น
    ดีใจด้วย กรูก็ ปรับมะเปนนน......อิอิ :D:D:D:D:D:D:D:D

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    มารึยัง เสี่ย akakarn อิอิอิอิอิอิ.....

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    งง งง งง :D

5. akakarn

akakarn New Member Member

7
    0
    0
    Thank"s ครับ

โห..ตอบยาวขนาดนี้ขอprintมาอ่านก่อนละกันนะฮะ เห็นหน้าตาธรรมดาๆ แต่ปรับยากชะมัด ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ จารย์โต้ง:D

6. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    แรงๆๆๆๆๆ....

7. akakarn

7
    0
    0
    เอ่อ..คือว่า.....

:cry:

8. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    สรุปแล้ว ก็ยังปรับไม่เป็น อุอุอุอุอุอุ....

9. akakarn

7
    0
    0
    AK

กำลังพยายามอยู่หง่ะ!:confused: ขอเวลาหน่อยละกันนะลูกพี่ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบฮะ:D

10. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิอิอิอิ....

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    ผม Post เอง ยัง งง เองเลย...........

กร๊ากกกกกกกกกกกกก :D

ร้องไห้ อ้อนน้องเค้าเหรอครับ พี่ป๋ออออออออ :D

เค้าใช้งานง่าย แต่ปรับตั้ง ยุ่งยากนิดดดดดนึงงงงงง ครับพี่
    ผมว่า กิจกรรมนี้ ต้องทำกันมากกว่า 1 คนอ่ะครับ....

อิอิ
    :D

12. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อ่า......

13. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    :eek::eek::eek:ไม่เข้าใจ.......มันเป็นเรื่องของรุ่นใหญ่...เด็กๆอย่างเรายากที่จะหยั่งถึง:D:D:D

14. PONG DMAX

17,115
    14
    38

ก้อยังไม่ถึงกะเป็น เทพ หละวุ้ย อิอิอิ......:D

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    เด็กเทพพพพพพพพพพพพพพพ :D

16. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    แต่พี่ป๋อ เค้าอาสาเป็น เทพ รุ่นใหญ่นะคับ .........

อืมพี่ป๋อฝากถึงน้องๆที่อยากเป็นเทพ จุติ ต่อไปว่า

ถ้าอยากเป็นเทพที่ดี ต้องกินเด็กเยอะๆคับ

17. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    หวัดดีพี่ป๋อ.....

18. akakarn

7
    0
    0
    ไปปรับมาแว้ววว

หลังจากพยายามทำความเข้าใจกับการแนะนำ จากอ.โต้งและลองปรับไปซัดไปซักพักแต่ก็ยังแก้อาการSpikeกับset boost ไม่ลงตัว :mad: ก็เลยไปหาคุณตรี แห่งTuned by LIM เพื่อไปทดสอบ พอไปถึงเค้าก็รื้อโซลินอยมาตรวจสอบว่าติดตั้งถูกต้องหรือไม่? แต่ก็OK Rev Specไม่ทำให้เสียหน้า:D หลังจากประกอบโซลินอยเข้าที่เดิมก็ออกไปลองของจริงกัน(ประมาณบ่าย3 แดดกำลังได้ที่เร้ยย) โดยผมเป็นผู้ขับก่อน คุณตรีเป็นผู้ปรับตั้ง โดยวิ่งเกียร์3 ที่ประมาณ 3000รอบแล้วกระแทกคันเร่งทันทีเพื่อดูว่าค่าboost มันพุ่งไปเท่าไหร่ วิ่งอยู่หลายรอบครับ จนได้ค่าGain=30%, Set gain=0.40x100kpa, Warning=1.00x100kpa, Warning limit =0.20%, แต่ค่าpeakนี่สิครับ มันไปตั้ง1.24x100kpa(ภาษาชาวบ้านเรียกบาร์สอง!), ราวกับว่าเวสเกสคุมการไหลไอเสียไม่ได้ +กับในช่วงรอบ7000มีอาการน้ำมันไม่พออีกต่างหาก มีปุ้งปังพอควร(ช่วงหลังคุณตรีขับ) คุณตรีเกรงว่าลูกจะรับไม่ไหวเพราะEVO3 กำลังอัดมากกว่าEVO2 ทำให้ต้องหยุดการปรับตั้งไว้เพียงเท่านี้ โดยไม่ได้setค่าHI boost เพราะsetไปก็ไม่มีประโยชน์ เนื่องจากboostไหล พอกลับมาที่สำนักTuned by LIM ก็ทำการtest เวสเกตว่าผิดปกติหรือไม่ ด้วยเครื่องทำแรงดันเข้าไปที่เวสเกต ผลคือมีความผิดปกติที่เวสเกตจิงด้วย ตอนแรกนึกว่าFlowที่Front pipe ทำมาไม่ดี แต่เราถ่ายรูปfront pipeก่อนประกอบเข้าไปไว้ด้วย ดูแล้วก็OK ใช้ได้ นอกจากนี้ทางคุณตรีได้ถอดหัวเทียนออกมาดู เป็นหัวเทียนที่เป็นแบบ2เขี้ยวแต่เกรดไม่ถึงอิริเดียม ทำให้ต้องมีรายการเปลี่ยนหัวเทียนตามมา แต่บังเอิญที่สำนักเหลือGreddy ของEVO3 อยู่แค่3 หัวเลยยังไม่ได้เปลี่ยนในวันนั้น สรุปว่าสิ่งที่จะต้องปรับปรุงตามมาคือ เวสเกต, Fuel pump, และหัวเทียนนนนนซิ่งงงงง:cry: ซึ่งผลการปรับProfec B specII เป็นที่น่าพอใจในปัจจัยเช่นนี้ boostมาเร็วขึ้นแต่ต้องระวังboostไหลและน้ำมันไม่พอ ในครั้งต่อไปหลังจากปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ดังกล่าวแล้ว ผมจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ....Cyber EVO:D ปล.ขอขอบคุณคุณตรีและคุณลิ้ม แห่งTune by LIM ด้วยนะขอรับ:D เด่วผมจะนัดเข้าไปใหม่.

19. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    แรงแบบมีคุณภาพ จากทีมงานที่มีคุณภาพและประสปการณ์
    ไม่มั่วดี มีเครื่องวัดทุกสเตป แจ๋ว อิอิอิอิ.....

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    คราวหน้า พี่ป๋อ จะเป็น Blitz Dual SBC ใช่ม้า........... :D

21. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิอิอิอิ.....

22. akakarn

7
    0
    0
    Ho ho...

Profec Bยังไม่เคลียร์ จานโต้งจะเอาDual SBCมาให้ผมมึนนนนอีกแระ!:doh:

23. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิ.....อุปกรณ์ ล่อม้า..........

24. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ น่าสนใจ..............มีของแต่ไม่กล้าใส่อะครับกลัวๆ

25. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    เป็นเทพเจ้าไปกลัวอะไร....:D

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    ไม่มึนครับ ไม่มึน รับรอง.....

อิอิ
    แต่อดข้าวเยอะหน่อย.... เป็นลมแทน...... :D

ใส่เลยครับ ของดี
    :D จริงๆ

27. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ไม่ครับเอาไว้ขาย..................6500 มีใครสนไหม

28. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ระดับ เทพป๋อ เด๋วนี้ไม่มีซื้อของเก่าคับ.......อิอิอิ..

29. nok3434

nok3434 New Member Member

474
    1
    0
    นึกว่าครายพี่ป๋อสุดหล่อนี่เอง
    แรงใหญ่แล้วนะค่ะ อิจฉาจัง
    รถแรง แฟนสวย คนขับหล่ออีกต่างหาก อิอิ
    ได้ข่าวว่าพี่เราจะเป็นหัวหน้าชาวเทพๆหรือ

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อ่ะ.......
    มันคืออะไรเอ่ย....... :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้