พี่ๆครับ การจะทำเฮดฯใส่รถเราสักอันนี่ ต้องคำนึงถึงขนาดลูกสูบ กับ ระยะชักด้วยไหมครับ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Chaiwat Tangmanee Noochuen, 14 สิงหาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ๆครับ การจะทำเฮดฯใส่รถเราสักอันนี่ ต้องคำนึงถึงขนาดลูกสูบ กับ ระยะชักด้วยไหมครับ เพราะเท่าที่จำได้(ลางๆ) อัตราส่วนของสองอย่างนี้ส่งผลกับคาแรคเตอร์เครื่องยนต์ด้วย ถ้าเราสร้างเฮดฯที่เหมาะกับเครื่องได้ ก็น่าจะดึงกำลังออกมาในส่วนนี้ได้เต็มเม็ดขึ้น ขอบคุณครับ

1. ติดตามมมมครับ

2. ที่จะคำนวณถึงขนาดลูกสูบและระยะชักมันน่าจะรถแข่งสนามทีมใหญ่แล้วละครับ รถวิ่งถนนซิ่งบ้างไรบ้างก็ทำให้ได้ยาวเท่าที่ใส่ในห้องเครื่องเราได้ก็ดีมากแล้วครับ....โดยเฉพาะ Nissan B14 ที่เปลี่ยนไปใช้เครื่อง 2000cc เหลือพื้นที่น้อยมาก หากติดโบยิ่งน้อยไปอีกครับ

3. ตามนั้นเลย ยาวเท่าที่จะยาวได้ก็สุดๆๆแล้ว

เคค๊าบ งั้นเน้นยิงยาวออกจากพอร์ทให้มากสุด และก็ค่อยๆไล่slopeลง ใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้