มีวิธีไหนบางครับ....ที่ตัดใจจากคนรักได้ไวที่สุด

การสนทนาใน 'Lady Forum' เริ่มโดย บักเสี่ยว, 27 ตุลาคม 2007

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ตอนนี้ผมเครียดมากเลย ผมอยากจะลืมคนรักคนๆนึง แต่ก็ทำไม่ได้สักที ด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้

หรือมันอาจจะเป็นที่ผมรักเธอมากที่สุด เท่าที่เคยรักเธอมา ด้วยเหตุผลหลายประการ ที่ผมอยากปล่อยเธอไป ผมกะเธอเราต่างกันมาก ต่างกันมากจริงๆ ด้วย ฐานะ อายุ และความเป็นอยู่ การทำงานเธอก็ดี และที่สำคัญ เธอไม่ใช่ตัวคนเดียวแล้ว คงรู้นะผมหมายความว่าอะไร ตั้งแต่ผมเกิดมานะ ผมก็ไม่เคยรักใครเท่านี้เลย เพราะอะไรก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงรักมาก ผมอยากรักเธอและได้อยู่กะเธอไปจนแก่เถ่า แต่มันก็คงเป็นไปไม่ได้ เพราะผมมันมาทีหลัง เรา2คนก็อยากจบรักนี้นะ แต่มันก็ทำไม่ได้สักที และนับวันเรา2คนก็ยิ่งเกินเลยไปใหญ่ รักกันมากขึ้นทุกวัน จนมันตัดใจออกจากกันไม่ได้แล้ว ผมล่ะหนีไปบวชไม่สึกเลยจริงๆ อยากปลงกะชีวิตและ แต่เอาดีๆผมก็ยังตัดกิเลสไม่ได้หลายอย่าง ​

มันจะเป็นอะไรไปไหม ถ้าผมจะอยู่ดีๆผมจะหายไปจากชีวิตเธอเลย

แต่ผมก็อดห่วงเธอไม่ได้อีกล่ะ อยากเดินจากไป แต่เดินไปไม่ได้ ทำไงดีคับ อยาก
    ลืม แต่ ลืมเธอไม่ได้จิงๆ

เห้อ ชีวิตคนเรามันก็แค่เนี่ย เกิดมาแค่รักกัน แต่ไม่ได้เกิดมาเพื่ออยู่ด้วยกัน​

ผมไม่รู้จะหันหน้าไปไหนเลยมาโพสถามในนี้ล่ะกัน ถ้ารงบกวนยังไงผมก็ขอโทษด้วยนะคับ มาอ่านบ่อยในนี้ แต่ไม่เคยคิดจะตั้งกระทู้ วันนี้ผมขอ คำปรึกษาดีดีจากในบอร์ดนี้ล่ะกันนะคับ เท่าที่อ่านมาคนในนี้ใจดีทุกคนเลยให้คำปรึกษาดีมาก ขอบคุณนะคับสำหรับเนื้อที่บอร์ดให้ผมตั้งกระทู้

ผมคิดที่จะเดินออกมาจากชีวิตเธอ แบบนี้ผมคิดถูกหรือผิดครับ

และผมควรดำเนินชีวิตต่อไปอย่างไร ที่ไม่ทำให้นึกถึงเธอคนนี้อีก คือว่าวิธีไหนที่ตัดใจจากคนรักได้ดีที่สุด

เพราะการตัดใจจากทั้งที่ยังรักมันแสนทรมานเหลือเกิน

ป.ล ใจจริงไม่อยากทำแบบนี้เลยจิงๆ ไม่อยากให้รักเราต้องจบลงด้วยซ้ำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2007
  2. ดื่มด่ำ

ดื่มด่ำ Legend (R.I.P.)

947
    14
    0
    ไม่โทรไป....

อยู่กะเพื่อนมากๆๆๆ...

แค่นี้ก้อทำได้เยอะแล้วค่ะ....

ทุกข้อนี้ล้วนเกิดขึ้นกับตัวเราหมดเรย...

แทบตายค่ะ...แต่ต้องทำจะได้ไม่เจ็บมากกว่านี้

3. Sssy Moly

Sssy Moly New Member Member

268
    4
    0
    มาทีหลัง หรือ มาก่อน ไม่มีไค เลือกได้ สุดท้าย รักยังไง ก็คือ รัก

เราเอง ก็เคยรักคนที่เจ้าของ แล้ว สุดท้าย ตัวเราเอง จะรู้ด้วย ตัวเราเอง ว่า รัก ยังไง สุดท้าย ก็ไม่มีวัน

สมหวัง ไม่มีสิทธิ์ ครอบครอง และ มีแต่จะ รั้ง ให้ทุกฝ่ายเจ็บ ไม่มีทางไหน ไม่เจ็บ ณ ตอนนี้ ไม่ว่า คุณจะ

เลือกที่จะ อยู่ หรือ ไป ผลสุดท้าย ยังไง ก็ เจ็บทุกทาง อยู่ที่ว่า คุณ จะยอมรับ ความจิงช้า หรือ เร็ว เท่านั้น

เอง เรา คิดว่า คงไม่มีคำแนะนำ ไหนที่จะดี เท่าจัย คุณเองหรอก ทำอยากที่จัย คุณต้องการดีกว่า

4. |3ee*Nigga|Z

|3ee*Nigga|Z New Member Member

156
    3
    0
    ถ้าจะให้ตัดใจปุ๊ปปั๊ปมันคงไม่ได้...มันต้องใช้เวลามากๆๆๆๆเลยค่ะ

คิดซะว่าไม่ได้อยู่ด้วยกันแต่ยังอยู่บนโลกใบเดียวกัน...ความรักมันเป็นได้หลายอย่าง...เราอาจจะรักเค้าแต่อาจอยู่ด้วยกันไม่ได้

ดีกว่าเค้าจากเราไปจากโลกนี้...นั่นแหละคือสิ่งที่ทรมานมากๆ

ลองเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ...และเดินหน้าต่อไปค่ะ

เป็นกำลังใจให้...นะ

5. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ผมจะอยู่เงียบๆ สักพักนึง (จะนานแค่ใหนก็แล้วแต่ครับ)

คิดอะไรไปเรื่อยๆ ปล่อยตัวไปตามกระแส นิ่งๆ ปรึกษาคนบ้าง

ทำแบบนี้ทำให้ผมมีสติครับ

จะปล่อยเลยตามเลย หรือจะตัดไฟตั้งแต่ต้นลมมันก็อยู่ที่ใจครับ

ถ้าผมยังรัก หรือถ้าเค้ายังต้องการผม ผมก็ยังคงอยู่เสมอ

อาจมองดูเหมือนคนเห็นแก่ตัว แต่อย่างน้อยก็ยังได้อยู่กับคนที่ผมรักคับ

6. ~nun_y

~nun_y New Member Lady Member

428
    5
    0
    ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ตัวเราเองเป็นคนกำหนด
    ชีวิตเรา ต้องมาเศร้าเพราะใครคนนึง มันก็คงไม่ใช่
    พยายามทำใจ อย่าคิดมาก
    โทรหาเค้าได้ตลอด แต่ลดจำนวนลง
    อย่าพูดเรื่องเก่าๆ พูดแต่เรื่องทั่วไป
    ที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเอง

การที่จะอยู่คนเดียว มันก็เป็นวิธีที่ดีนะ
    แต่อย่าฟุ้งซ่าน อย่าคิดว่า เราทำอะไรไม่ดีเหรอ
    ทำไมเค้าต้องจากเราไป?? เพราะอะไร??
    ตอนแรกๆก็งี้แหละ คิดว่าเราทำใจไม่ได้ เลิกรักเค้าไม่ได้
    แต่พอเวลาผ่านไป....
    เราหันกลับมามองอีกครั้ง
    เราจะเห็นว่าปัญหานี้เล็กน้อยมาก

เวลาเป็นยารักษาแผลใจ
    เพราะฉะนั้น เวลาที่เอาไปนึกถึงเค้า
    เราเอามาคิดเรื่องงานดีกว่า

คุณออกมาจากที่ตรงนั้นก็ดีแล้ว
    คุณจะยอมให้คนอื่นด่าว่า โง่ เพื่อคนที่เค้าไม่ได้รักคุณหรอ
    รักตัวเองมากๆนะ ชั้นเป็นกำลังใจให้
    สู้ต่อไป เพื่อตัวคุณเองนะจ๊ะ:cool::cool:

ชั้นเชื่อว่า คุณทำได้ :D:D

7. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    ขอบคุณมากๆคับ ขอขอบคุณทุกกำลังใจและคำปรึกษาดีๆ

8. Sssy Moly

268
    4
    0

ป้านุ่น เมิง มีสาระ ได้ด้วย 55555 ทำได้ป่าวอ่ะเมิง

9. ดื่มด่ำ

947
    14
    0
    แจ่มเรยเจ๊

10. ~AmmyZaa~

~AmmyZaa~ New Member Lady Member

1,380
    12
    0
    หลายคนที่เจอปัญหาเดียวกะคุณนะคะ
    คำว่ารักอย่างเดียวมันไม่พอคะ สำหรับคนยุคนี้
    พยายามเจอเพื่อนบ่อยๆ อย่าไปในที่ๆทำให้คิดถึงเค้า
    เวลาจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นเองคะ
    แต่ถ้าจะให้ลืม คิดว่ายังไงคงไม่ลืมกันง่ายๆ
    ตอนนี้บอกได้อย่างเดียวคือต้องทำใจ
    คนของคนอื่น ถึงจะรักและต้องการแค่ไหน
    แต่ในเมื่อเป็นของคนอื่นแล้ว ยากคะ ที่จะมาเป็นของเรา
    เจ็บตอนนี้ให้หนักหน่อย ดีกว่าเจ็บทีละน้อยแต่เจ็บไปตลอดนะคะ
    เอาใจช่วยนะคะ ความอดทนเท่านั้นคะ ที่จะทำให้เราดีขึ้น

11. ดื่มด่ำ

947
    14
    0
    ตอนนี้รู้สึกแย่อย่างแรง...คาดไม่ถึงหว่ะใจร้ายได้ใจ

12. ~nun_y

~nun_y New Member Lady Member

428
    5
    0
    เฮ้ย...ไม่ได้โม้น๊า....:D:D
    นู๋ไม่เคยอกหักเลย
    จำไว้คำเดียว....

รักตัวเองให้มากๆ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น :cool::cool:

13. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    สิ่งที่ดีที่สุดคงอยู่ที่ ตัวคุณเอง ใจคุณเอง

เวลาจะช่วยทุกอย่างได้ เอาใจช่วยนะ สู้สู้

14. For~te...

For~te... New Member Member

179
    0
    0
    ลองใช้ชีวิตอยู่กับตัวเอง เพื่อนๆ ครอบครัวให้มากกว่าเดิมซิคับ รับรองจะดีขึ้นเอง

15. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ใช่เลย

ถูกต้องคับเป็นอยู่และก็ทำอย่างงี้เลย+หาสิ่งใหม่ๆเอามาในชีวิตด้วยคับ&หาใหม่ๆๆๆๆ:D

บางสิ่งบางอย่างที่เปลี่ยนแปลงไป

บางทีมันอาจจะดีขึ้นก็ได้

16. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    ผมก็ทำตามนี้อ่ะคับ

และก้อ พยายามมองผู้หญิงคนอื่นๆ เวลาเดินผ่าน ไปไหนก็ตาม
    และนึกในหัวว่า ผู้หญิงยังมีอีกเยอะ คงมีซักคนที่พร้อมจะก้าวเดินไปกับเรา

ตามหา เสี้ยวหนึ่ง ของหัวใจ เติมใจให้เต็ม
    ตามหาจิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้าย.....
    ใครซักคนคงมีใครซักคน คนที่เขา ตามหาเราเหมือนกัน....
    ใครซักคนต้องมีใครซักคน คนที่เขา ไม่ใช่แค่ความฝัน...

17. numkang

numkang New Member Member

124
    2
    0
    ปากบอกว่าไม่โทร แต่ในใจมันเรียกร้องใช่มั้ย
    รักมาก ก็ช้ำมาก
    ใครๆ ก็เคยเจอกันทั้งนั้นเรื่องแบบนี้
    เวลาเท่านั้นที่ช่วยได้
    -----------------------------------------------------
    ***เปิดโอกาส ให้คนใหม่ ได้เดินเข้ามาบ้าง***
    *****เผื่อจะเป็นคนใหม่ ที่ใช่กว่า*****

18. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48

ถูกนะคับบบบ อยากหั้นเค้าโทรมามากกว่า:D

19. ดื่มด่ำ

947
    14
    0

อยากโทรมาก....ก้อแค่อยากได้ยินเสียง....แต่กลัวว่าเค้าจะรำคาญ
    msn...ยังblockเรยค่ะ
    แค่เหนทุกอย่างที่เปนตัวเค้าก้อแอบดีจัยแระ
    แต่เค้าอาจจะมีคนอื่นไปแร้วก้อได้...คิดแล้วก้อมานั่งเสียใจคนเดียว
    อยากเหน อยากเจอ อยากอยู่ใกล้ๆ แต่ไม่มีอีกแร้ว
    พยายามอย่างแรง....เง้ออออ

20. For~te...

For~te... New Member Member

179
    0
    0
    น่าสงสารจัง.......

21. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    แย่คับ ตัดอะไรก็ไม่เจ็บ เท่ากับการตัดใจ

22. :cool:ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่ากับใจเราเองคับ...:cool:
    ปล.อยู่ที่ใจ

23. ไอ้เรื่องแบบนี้สอนคนอื่นมันก็พูดได้ แต่ถ้าโดนกำตัวเองเมื่อไหร่ มันก็ทำอะไรไม่ถูก

ไม่ต้องพูด ไม่ต้องบอกอะไรกันมาก เพราะบอกไป ถ้าใจคุณมันจะจำซะอย่าง อะไร

มันก็ห้ามไว้ไม่อยู่ ของแบบนี้ ไม่มีผิด ไม่มีถูกครับ อยู่ที่ใจ คิดให้ดี ถ้าคิดว่าแลกแล้ว

คุ้ม หรือทำแล้วมีความสุขก็เดินหน้าทำไปเลย

24. hock EG6 blue

hock EG6 blue New Member Member

146
    0
    0
    อยู่กับเพื่อนๆ และพ่อ แม่ ของเราครับ......รวมทั้งใช้เวลา.....เชื่อครับว่าทำได้แน่นอน
    เจ็บมากแต่แกร่งขึ้นครับ

25. Sssy Moly

268
    4
    0
    ถูก ทุก ข้อ ค่า

26. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ทุกอย่างล้วนเกิดจากใจของเราเองที่ให้คิด คิดแล้วก็คิด คิดว่ามันเป็นของเรา มันต้องอยู่กับเราตลอดไป
    คิดมาก ยึดติดมาก ทุกข์มีเพราะยึดไงถึงเป็นทุกข์ไงครับ

จากที่อ่านๆ ดู มันเหมือนกับความรักของผมเมื่อปีที่แล้วและก็เพิ่งจบลงไป พร้อมกับความไม่สมหวัง
    มาวิเคราะห์ดูแล้วที่คุณเล่ามา ความรักของคุณดูไม่มีอนาคตเลย ที่ผมบอกว่าไม่มีอนาคตเพราะ
    มันไม่สามารถพัฒนาความรักไปได้มากกว่านี้ เสียเวลา+โอกาสในการดูคนอื่น

คุณคล้ายๆผมในตอนนั้น แต่ผมก็รักเธอคนนั้นอยู่ถึงเป็นไปไม่ได้ก็ตามตอนนี้ก็ยังรักอยู่
    ผมก็มีความคิดที่จะเดินจากไปเหมือนกันแต่ต้องมีทักษะที่ดี สิ่งที่ผมทำและลืมเธอได้อย่างช้าๆ
    และแนบเนียนที่สุด ผมทำแบบนี้ครับ คุณรู้จักการบินของเครื่องบินไหมครับ?
    ผมขอเปรียบเทียบความรักที่สมหวังและไม่สมหวังเหมือนกับการขึ้น - ลงของเครื่องบินก็แล้วกัน

เวลาเครื่องบิน บินขึ้นสู่ท้องฟ้าก็เพิ่มไต่ระดับเพดานบิน
    ความรักในช่วงแรกๆ ก็ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ
    ตอนแรกก็ชอบกัน คบกันเป็นเพื่อนกันและสุดท้ายก็รักกัน

เวลาเครื่องบินลงจอดในสนามบินก็ต้องลดเพดานบินลงมา
    เปรียบได้กับความรักที่ไม่สมหวัง เราจะลงทีเดียวก็ไม่ได้เดี๋ยวเครื่องบินกระแทกพื้นพัง
    ไม่ก็เสียหายทั้งลำ ก็ต้องลดเพดานบินลงมาเรื่อยๆ จนกระทั่งเราเดินออกจากชีวิตเธอไปจริงๆ
    การลดเพดานบินในความหมายนี้ก็ค่อยๆ ตีตัวห่างๆ ออกไป เรื่อยๆ ช้าๆ ไม่เพิ่มความรู้สึกให้มันมากขึ้น
    และค่อยๆ ลดความรู้สึกลงไปคุยกันน้อยลง โทรหากันน้อยลง เจอกันน้อยลง

ดีกว่าเลิกขาดหายไปเลยซึ่งมีผลเสียมากกว่าครับ ถ้าเลิกขาดไปเลยคนมองว่าเราแพ้หมดรูปมี
    คนสมน้ำหน้าเราเปล่าๆครับ

เรื่องมาที่หลังหรือมาก่อนมันไม่เกี่ยวโอกาสผมว่าก็พอๆกันคนมาที่หลังเสียเปรัยบ
    หรือว่าเป็นแบบมาก่อนไม่ช่วยเลยเพราะเธอมีใจกับคนมาที่หลัง ก็เป็นไปได้ทุกกรณี

ตอนนั้นทำใจอยู่นานแต่มีอยู่คนๆนึงสอนผม ก็คือคุณแม่ของผมเองสอนไว้ว่า
    1. ถ้าเราไม่มีวาสนาต่อกันก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน ถ้ามีวาสนาต่อกันคงได้เจอกันและรักกัน
    2. ถึงแม้จะอยู่ใกล้กันแต่ถ้าใจไม่สื่อถึงกันก็ไม่มีวันที่จะไปเข้าไปอยู่ในใจเธอ
    3. ถึงแม้จะอยู่ไกลกันแต่ใจไม่ห่างกันก็ยังมีโอกาสที่จะพัฒนาต่อไปได้

คุณเด็กปะยาง บางทีเพราะเรารักเขานั่นแหละ จึงต้องเดินจากเธอไปเพื่อให้เธอไปเจอสิ่งที่ดีกว่าครับ

ป.ล. ผมไม่ใช่นักบิน

แก้ไขล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2007
  27. soda_zaa

soda_zaa New Member Lady Member

254
    1
    0
    เวลาค่ะ....แข็งใจไว้ค่ะ..มันจะดีเองเมื่อนานไปแล้วหัวใจเราอาจจะ

ไม่ต้องการเค้าก็ได้...รักได้ก็เลิกรักได้

28. ดื่มด่ำ

947
    14
    0
    เห้ออออ100เหตุผลของคนจะไปแย่จัง

29. PANG..zZ

PANG..zZ New Member Lady Member

170
    5
    0
    ถ้านายหายไปจากชีวิตเค้าจิง ๆ แล้วเค้าจะไม่ตามหานายเหรอ ถ้างั้นนะเราว่านายหายไป แล้วนายก็คอยดูเค้าอยู่ห่างๆ แล้วเวลาที่เค้าทุกข์นายก็ค่อยเข้าไปช่วย อันนนี้เราว่าดีนะ
    แบบว่า เป็นห่วงอยู่ห่างๆ อ่ะ

30. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    มาดูครับ ยังไม่มีคนรักเลย หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้