>>> เวลาเบรคแล้วเสียงจากลำโพงจะวูบเบาลง...เกิดจากอะไรคะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย premium, 4 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. premium

premium New Member Member

33
    0
    0
    เปลี่ยนวิทยุใหม่เองค่ะ.. ต่อผ่านปรีแอมป์แบบเดิมทุกอย่าง แต่เกิดเสียงดังปรีด...ดังมากยิ่งว่าเสียงสัญญาณกันขโมยซะที เลยไปให้ช่างที่ร้านติดตั้งให้ใหม่ ปรากฏว่าปรีแอมป์ไฟตก จาก12โวล เหลือ3 โวล (ก็งง..งง..เหมือนกันค่ะ ว่ามันตกได้ไง ช่างก็ไม่ยอมอธิบายด้วย) ทดลองฟังที่ร้านดูก็ฟังได้ปกติ (จอดอยู่กับที่)

แต่พอเปิดเวลาขับรถ สังเกตว่าทุกครั้งที่เบรคเสียงจากลำโพงจะเบาลงทันที แล้วก็จะเบาอยู่อย่างงั้น จนกว่าจะเร่งคันเร่งใหม่ หรือว่าเบรคอีกครั้ง หรือเวลาวิ่งบนถนนไม่เรียบก็จะเบาวูบลงทันทีเหมือนกัน แต่บางทีบนถนนเรียบปกติเสียงก็จะดังขึ้นมาเท่าเดิม....ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรคะ ใช่เพราะว่ามีอะไรหลวมหรือเปล่า หรือเกิดจากสาเหตุอื่น เช่น จากปรีแอมป์ที่ซ่อม ...กรุณาแนะนำด้วยค่ะ

2. premium

33
    0
    0
    waiting

3. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เปลี่ยนวิทยุเป้นของอะไรครับถ้าเป้นpioneerรุ่นตั้งแต่ deh-p6*** ขึ้นไปจะมีฟังคืชั่นการใช้งานที่เวลารถเราขับเร้วๆหรือเสียงรบกวนเข้ามาเยอะvolumeของตัววิทยุเองจะเร่งๆขึ้นตามพอเสียงรบกวนเบาแล้วเสียงลำโพงก้เบาตามน่ะครับถ้าใช่pioneerลองกับไปปิดฟังค์ชั่นนี้ดูครับ........

4. premium

33
    0
    0
    รุ่น 7650 ค่ะ ไม่ทราบว่ามันมีระบบแบบนี้ด้วยเหรอคะ ถ้าต้องการไปปิดระบบที่ว่า ต้องทำไงคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

5. tuche

tuche New Member Moderator

307
    4
    0
    ใช้ชื่อเพื่อนเล่นน่ะครับลองกดเข้าไปที่ ปุ่มfcnและกดซ้ำๆไปเรื่อยๆจนเจอคำว่าsencerlevelหรืออะไรทำนองนี้แหล่ะครับจำชื่อไม่ค่อยได้ให้กดปุ่ม4ทิศทางที่อยุ่ทางด้านขวามือของวิทยุลงไปจนหน้าจอขึ้นออฟแค่นั้นจบครับ

6. premium

33
    0
    0
    ขอบคุณมากค่ะ จอลองไปทำตามที่แนะนำนะคะ

......ว่าแต่ว่าปุ่นที่ว่ามันมีไว้ใช้อะไรเหรอคะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้