ขอปรึกษาหน่อยครับ กำลังจะติดเครื่องเสียงใหม่

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย บุคคลธรรมดา, 3 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าผมมีของอยู่แล้วดังต่อไปนี้ครับ
    1. ซับ 12 นิ้ว วอยคู่ ของ Kenwood 1 คู่
    2. แอมป์ 4 แชนแนล 1 ตัว
    3. ลำโพง 5 นิ้ว Concept 1 คู่
    4. ลำโพง 6x9 ของ Infinity 1 คู่

กำลังเลือก Front อยู่ครับ ระหว่าง
    1. JVC KD-G725
    2. Pioneer DEH 6850
    3. Kenwood KDC7529

แนวเพลง pop rock metal
    ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าขาดเกินอะไรไปบ้าง และ ควรใช้ฟร้อนอันไหนดี
    ขอบพระคุณพี่ ๆ ในบอร์ดล่วงหน้าครับ

ปล. ถ้าจะกรุณาแนะนำช่างติดตั้งให้ด้วยจะเป็นเพราะคุณมากครับ

1. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ขาดแอมป์ขับซับไงคับ เพราะว่าแอมป์ที่มีอยู่มัน 4 CH มันก็ขับลำโพงคบคู่พอดีแล้วนะคับ แล้วซับยังไม่มีแอมป์ขับเลยคับผม ก็ต้องไปหาแอมป์ 2 CH ที่กำลังมันสามารถขับกับ 12 นิ้วของพี่ได้นะคับ

ส่วนฟร้อนท์ ผมให้ Pioneer 6850 คับ แนวเสียงได้ รูปลักษณ์สวยงาม แถมปรีเอ้าท์ 3 ชุดคับผม

2. 9000CS

9000CS New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณพี่โรบินมากครับ
    แล้วการติดแบบไบแอม กะ ไฮพาวเวอร์นี่ ต่างกันตรงไหนครับ
    มีงบอยู่ประมาณ 20,000 ครับ
    โปรดช่วยแนะนำด้วย

3. Robin

1,612
    45
    0
    ระบบ High power นะคับ คือระบบพื้นฐานสุดของชุดเครื่องเสียงนะคับ โดยจะใช้ภาคขยายจะฟร้อนซ์มาขับลำโพงคับ โดยที่จะไม่มีการนำพาวเวอร์แอมป์มาใช้เลยคับ

Bi amp นะคับ เป็นระบบที่ค่อนข้างนิยมมากในปัจจุบันนะคับ เพราะว่าค่อนข้างง่ายต่อการจูนเสียงนะคับ โดย Bi ก็จะแปลว่าสอง ก็มีความหมายว่าจะมีสัญญาณของเสียงออกมา 2 ชุดคือ กลางแหลมและ เบสจากซับคับผม ไม่ได้หมายความว่าจำเป็นต้องใช้แอมป์ 2 ตัวนะคับ แอมป์ตัวเดียวก็สามารถแยกสัญญาณได้ถ้าในตัวของแอมป์นั้นมีครอสโอเวอร์คับ แต่ถ้าใช้เป็นแอมป์ 2 ตัว แยกขับได้ มันก็ดีกว่าคับ

4. 9000CS

9000CS New Member Member

2
    0
    0
    เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะใช้แอมป์ 4 ch ขับ คู่หน้า 4 นิ้ว แล้วบริดใส่ ซับตัวเดียว
    ส่วนคู่หลัง 6x9 ใช้เป็นไฮ พาวเวอร์

5. Robin

1,612
    45
    0
    ได้คับ ไม่มีปัญหา แต่ผมว่า 4 นิ้ว เสียงมันจะตามกับ 6*9 กับซับไม่ค่อยทันอ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้