ช่วยแนะนำ วิทยุรวมชิ้น....เข้าชุดกับ วิทยุเดิม ไฮพาวเวอร์ 50x4 ด้วยครับ....

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Keng-Castrol, 3 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng-Castrol

Keng-Castrol New Member Privilege

40
    0
    0
    ติด ฮอนด้า Stream 2 คู่ ประตูหน้า + ประตูหลัง ตำแหน่งเดิมนะครับ

ฟังเพลงทุกแนว ครับ....

วิทยุเดิม panasonic 2 DIN 50x4 ครับ

ที่มองๆ ไว้ Boston S60 (แยกชิ้น) หลัง S65 (แกนร่วม) มีใครใช้ชุดแบบนี้บ้างป่าว ขอทราบแนวเสียงหน่อยครับ ถ้ากับฟอนท์เดิม จะขับไหวไม๊ครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    บุคลิกเสียงคร่าวๆ ใช้ฟร้อนท์ Clarion DXZ856MP ต่อตรงโดยใช้สายไฟ Monster สายลำโพง Phoenix Gld ลำโพงอยู่ในตู้เปิด

สมดุลเสียงราบรื่นดครับ ทุ้มนุ่มเนียน ฟังเพลงได้นานโดยไม่รู้สึกอึดอัก เสียงแหลมไม่ทำให้ล้าหู ถ้าชอบแหลมมากให้ต่อที่ครอสโอเวอร์ลำโพงไว้ที่ 0 ดีบี ถ้าชอบกำลังดีพอเหมาะ สดใสนิดๆ ต่อที่ -2 ดีบี ต่อที่ -4 ดีบีถ้าต้องติดลำโพงไว้ไกลตำหน่งนั่งฟังครับ

ทุ้มออกไปทางเนียนนุ่มนะครับ ไม่เน้นเนื้อเสียงทุ้มที่อิ่มใหญ่ ไม่เน้นแรงปะทะหรืออิมพค เป็นเสียงทุ้มที่เรียบง่าย มีน้ำหนักที่พอดี ไม่แต่งแต้มสีสัน

เสียงกลางไม่โปร่งมาก มีระดับตื้นลึกได้สมดุล ปนเนื้อเสียงเล็กน้อยพองาม ฟังเพลงได้ความไพเราะ เสียงกลางไม่บาง ไม่เน้นไปที่เสียงกลางสูงหรือกลางต่ำ

เสียงแหลมรายละเอียดดี หยุมหยิม มีความเป็นเส้นสายดีมาก แต่อาจจะแข็งกร้าวไปสักนิด นิดเดียวครับ อันนี้คงเป็นปัจจัยทางด้านราคา

เป็นลำโพงที่ฟังง่าย ใช้ง่าย ไม่กินวัตต์ ฟังสบายได้หลายแนวเพลง ไม่แต่งแต้มสีสันของเสียงเข้าไปมากนัก แต่มีความาบรื่นและเนียนนุ่มเป็นจุดเด่นครับ

ปล. อันนี้เป็นบทความของ อ.ชัยวัฒน์ จากเว็บ audio-teams คับ ที่พูดถึงลำโพงตัวนี้ไว้อย่างชัดเจนมากๆคับผม ขอบคุณมา ณ ที่นี้คับ

โดยส่วนตัวผมเคยฟังในรถ new civic ของทางร้าน mirage audio ที่นำมาโชว์เมื่องาน Expo ปีที่แล้ว โดยใช้แอมป์ Karamp ขับ ผลของเสียงที่ได้ผมค่อนข้างชอบในเสียงทุ้มกับเสียงกลางคับ คือได้ความรู้สึกว่าลำโพงนี้ฟังเพลงได้หลายแนว ไม่จำเป้นต้องเป้นเพลงที่เน้นเสียงกลางอย่างที่ Boston รุ่นเก่าๆเคยเป็นอ่ะคับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ส่วนฟร้อนท์ควรเปลี่ยนนะคับ เพราะว่าฟร้อนท์คือตัวกำหนดแนวเสียงหลักนะคับ ถ้าเป็นผมนะคับ ผมจะคบหากับ Alpine ซะส่วนใหญ่นะคับ เพราะชอบเพลงที่มีรายละเอียดของเสียงดี เน้นเสียงแหลมและกลางอ่ะคับ แต่ถ้าชอบฟังเพลงจังหวะเร็ว เน้นเบส ก็ควรหันไปเล่นเป็น Pioneer คับ

4. Keng-Castrol

Keng-Castrol New Member Privilege

40
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ....

มีใครเคยฟังอีกไหมครับ แนวเสียงรวมชิ้นกับแยกชิ้น ประมาณเดียวกันป่าวครับ

:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้