สอบถามการล้างหม้อน้ำ 405

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย P_O_P_U_L_A_R, 15 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    อยากรู้วิธีการล้างหม้อน้ำเองคับว่าทำไง เพราะเห็นมีหางปลาอยู่2อัน ฝั่งแบท บน-ล่าง ไม่รู้ใช่ร฿เปล่าไม่กล้าทำกลัวทำผิด เพราะตอนนี้น้ำในหม้อน้ำมันมีสนิมผสม และเกิดเป็นเหมือนโคลนเละๆบนฝาหม้อน้ำ
    กลัวมันจะตันก่อน รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วย ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าหม้อน้ำเดิม ฝาข้างน่าจะเป็นพลาสติค ต้องให้เขาตีทองเหลืองใหม่

แต่อาการที่ว่า ต้องถอดมา เอาไฟแก๊สเป่าประกับข้าง แล้วออกมาล้างครับ

ผมก็เคยเป็นครับ ดูแล้วมีคราบเกาะข้างใน

พอตอนช่างเขาถอดมาล้าง คราบออกมาเยอะทีเดียว

ช่างเขาเลยเอาไฟลนที่คราบให้น้ำระเหยออกไป ปรากฏว่า 2 กำมือครับ

ลองคิดดู คราบ 2 กำมือ กับท่อทางเดินน้ำท่อเล็กๆ

ของผมตอนล้าง ท่อทางเดินน้ำ รูมันตันไปประมาณ 3 ใน 4 ครับ

ไม่แปลกใจเลย อุณหภูมิหม้อน้ำก่อนล้าง ขึ้นเป็น 110

3. Bugsbunny

Bugsbunny New Member Member

2
    0
    0
    ผมก็ลองถ่ายน้ำเอง

ผมก็มีหางปลา 2 ตัว
    ตัวบน ไว้ตอนเติมน้ำ หรือไล่ลม
    ตัวล่างไว้เป็นจุดถ่ายน้ำทิ้ง
    ของผมเองตอนถอดหางปลาตัวล่างออก น้ำมันไม่ค่อยไหล สงสัยเพราะว่า มีตะกรันไปจุกอยู่เยอะ ก็เลยเอาสายยางฉีดน้ำเข้าไปซะ สวนเข้าไป เพื่อล้างตะกรันออกมา ฉีด ปล่อย สลับไป ปรากฎว่า มีตะกรันค่อยๆไหลออกมาเรื่อยๆเลย แล้วพอมันหมดปุ๊ป น้ำพุ่งเลยคับ ผมเกือบหลบไม่ทัน เพราะว่าไปเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว ลืมปิด :p คราวนี้ น้ำออกมาหมดเลย
    ต่อมาเปิดน้ำใส่ตรงที่เติมน้ำด้วย จะได้ช่วยๆดัน ตะกรันออก ทำอยู่หลายรอบเหมือนกันครับ จนน้ำถ่ายทิ้ง ใส่ปิ้งเลย แล้วก็เติมน้ำให้เต็ม แล้วติดเครื่อง เพื่อให้น้ำไหววน คราวนี้ผมก็ถ่ายอีก เพราะเชื่อว่า ต้องมีตะกรันค้างอยู่แน่นอน ก็เป็นเช่นนั้นจิงๆ ถ่ายอีกรอบ น้ำแดงๆออกมา พอจบคราวนี้ ก็เติมน้ำ พร้อมน้ำยาเติมหม้อน้ำเข้าไป เลยเย็นสบายตัว หายห่วงไปเลย :)
    นี่แบบทำเองอะคับ ถ้าผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะคับ :D

4. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณ พี่น้อง ชาวเปอร์โยด้วยคับ ผมจะลองทำดูก่อนนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้