อยากรู้วิทีหล่อไฟเบอร์คับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ++GofZz_SCEPTER++, 9 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    เคยอ่านเจอในหนังสือเเต่มันเป็นวิทีหล่อพิลล่าใส่เกจอ่ะคับ เค้าทํากันยังไงหรอคับ <ขอเริ่มตั้งเเต่วัสดุที่ใช้ทําพิมพ์จนถึงขั้นตอนการทําเลยน่ะคับ เเล้วใช้วัสดุอะไรบ้าง คับ

ที่เคยอ่านเจอเค้าใช้พิมพ์เป็นโฟม เเล้ว ใช้ใยเเก้วเป็นตัวชิ้นงาน เเล้วเคลือบด้วยเรซิ่น เเบบนี้มันจะไม่บางหรอคับ เเล้วเรซิ่นมันจะไม่กัดโฟมละลายหมดหรอคับ พี่ๆคนไหนพอรู้วิทีทําช่วยทีน่ะคับบต้องการมากๆๆเลย

--------------------------------------------ขอบคุญร่วงหน้าคับผม---------------------------------------------

2. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    upๆๆๆๆ ช่วยตอบหน่อยค๊าบบ

3. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    ผมแนะนำให้หาหนังสือชื่อ "เอฟอาร์พี"' (FRP) มาอ่านครับ หาซื้อได้ที่ร้านหนังสือ (แบบใหญ่ ๆ หน่อย) หรือร้านขายอุปกรณ์ที่ผมไปซื้อประจำชื่อร้าน "เรซิ่นอาร์ต" อยู่ตรงข้ามม.ศรีปทุม (ถ้ามาจากทางเกษตรจะถึงก่อนม.ศรีปทุมนิดนึง) มีหนังสือขาย

โมลด์ที่ใช้โฟมต้องทาด้วยน้ำยาหรือแว็กซ์ลอกแบบก่อน หรือน้ำยากันชื้นก่อนน้ำยาลอกแบบก็ได้
    ส่วนใช้ใยแก้วแล้วทาด้วยเรซิ่นมันไม่บางครับ เพราะโปะใยแก้วแล้วทาเรซิ่นทับกี่ชั้นก็ได้ตามใจเลยครับ อยากได้หนา / บาง แค่ไหนก็แปะ + ทา ไปเรื่อย ๆ

4. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    เยี่ยมครับ

5. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    ไม่ไช่เรื่องง่าย

6. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    เคยลองทำดูทำออกมาแล้วเสียอะครับ

7. sucrose

sucrose New Member Member

16
    0
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้