ช่วยด้วยคับรถมีปัญหาไฟเบรกค้างและรอบเดินเบา

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย cha-tia, 10 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cha-tia

cha-tia New Member Member

16
    0
    0
    ไฟเบรกค้างแค่แตะเบาๆ ทำเอารถคันหลังด่าแม่ไปหลายครั้งแล้ว หลังจากแตะเบรกแล้วรถยังวิ่งอยู่มันจะแดงอยู่ตลอดคับ ส่วนรอบเดินเบาตอนผมสตาร์จรถเหมือนเครื่องจะดับแต่ไม่ดับรอบขึ้นไม่500ด้วยบางครั้งจะแก้ยังงัยดีคับ:sad::sad::sad::eek::eek:

2. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    เรื่องไฟเบรค ลองเช็คสปิงที่ยึดกับขาเบรคดูครับว่า ดึงไปหรือป่าว เพราะถ้าดึงไปก็จะทำให้ไปเบรคติดง่ายขึ้นทั้งๆที่เรายังไม่ตั้งใจเบรคลองเช็คดูมันมีอยู่แค่นั้นเอง ระยะขาเบรคกับตัวกดไฟ

เรื่องรอบเดินเบาไม่คงที่ คือ จขกท ไม่ได้บอกละเอียดว่าเครื่องยนต์อะไร และเปิดแอร์หรือป่าว ถ้าให้เดาน่าจะอาการเดิมๆคือตัวกล่องน่าจะมีอุปกรณ์ชำรุด ซึ่งทำเองได้โดยอ่านได้จาก กระทู้นี้ครับ >>>>> http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=147770
    คิดว่าน่าจะมาจากอาการนี้นะครับ แต่ถ้าจะล้างลิ้นปีกผีเสื้อก่อนก็ย่อมได้ แต่ที่สุดแล้วน่าจะกลับมาที่การปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ อิเล็คทรอนิค ภายในกล่องครับ

ปล การซ่อมกล่อง ถ้าที่ร้านอยู่ที่ราคาประมาณ 1000-3000 บาท แต่ถ้าทำเองตามกระทู้ด้านบน ตกแล้วไม่น่าเกิน 300 บาท รวมค่าเบียร์คนทำด้วย

ขอให้โชคดีครับ

3. keroman

keroman New Member Member

4
    0
    0
    ปัญหานี้เคยเป็นเหมือนกัน ลองก้มดูยางรองระหว่างสวิตช์เบรกกับแป้นเยรกครับ ส่วนใหญ่ยางตัวนี้จะหมดอายุเสื่อมสภาพ ทำให้ไฟเบรกติดตลอด ไปซื้อมาใส่เองได้ ราคาประมาณ 15-20 บาท ครับ ไม่เกินนี้ แต่จะใส่ยากนิดนึงเพราะโตโยต้าจะอยู่ลึกกว่าชาวบ้านเขา

4. jds

jds New Member Member

41
    0
    0
    ยางรองสวิทช์ขาเบรคขาดน่ะครับ ลองไปให้ร้านไดนาโมดูให้ก็ได้ ค่าเปลี่ยน+ค่าของประมาณ50บาทครับ

5. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    ใช่ครับยางรองตัวนั้นแหละครับ เคยเป็นอยู่ ต้องจอดรถ มาถอดไฟออกเลย เพราะมันดันค้างตอนอยุ่ข้างนอกกัลงไปกินข้าวพอดี

6. cha-tia

cha-tia New Member Member

16
    0
    0
    เป็นเครื่อง5AFE เกียร์ ธรรมดา ตอนเปิดแอร์ก็เป็นคับ ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนจะหายไหม และล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แพงหรือเปล่าคับ อีกคำถามนึงคับรถกินน้ำมันไปนิดถ้าเช็คปั๊มหัวฉีดจะหายไหม และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร

7. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    เรื่องรอบตกมันเป็นได้หลาย อาการอ่ะคับ
    ยังงัยลองล้างลิ้นดูก่อนถ้าไม่หายค่อยปรับวิธีใหม่
    อย่างเช่นตัวชดเชยรอย หรือที่กล่อง ecu นะคับ

8. Bangyai_Boy

Bangyai_Boy New Member Member

3
    0
    0
    เบรคค้างผมก็เคยเป็นเอากาวยางแปะเหรียญสลึงตรงตำแหน่งของสวิทช์ไฟเบรคแปะเข้าไปแทนพลาสติกที่แตกประหยัดติดแน่นเลยครับ ส่วนเรื่องรอบเครื่องตกผมก็ได้ความรู้จากน้าๆในนี้เอาไปลองทำดูก็หายเป็นปกติแล้วครับ แกะECUออกมาซ่อมซะงั้นหนะ

9. keroman

keroman New Member Member

4
    0
    0
    รอบเดินเบาต่ำถ้าเป็นตอนสตารืตเครื่องครั้งแรก ตอนเครื่องยังเย็นอยู่น่าจะมาจาก Idel up มีปัญหาตัวขาวๆ ใต้เรือนลิ้นเร่งแหละ แต่ถ้าเป็นตอนเครื่องติดนานแล้วถ้าเจอตอนรถติดไฟแดงแล้วเข้าเกียร์ D ค้าวงไว้จะเจอบ้างครั้งคราว โดยเฉพาะเครื่อง5A-FE รุ่นนี้เขาเน้นประหยัดเลยจ่ายน้ำมันน้อยไม่ค่อยพอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้