ถามเรื่องแก๊ส หน่อย คับ พี่ๆ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย tstefym6, 11 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    คือไอ่ขี้แก๊ส(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)มันคืออะไรคับแล้วมันมีผลอะไรหรือป่าวคับ ถ้าจะเอาออกหรือถ่ายทิ้งต้องทำยังไงคับพี่ๆ ขอบคุงคับ:eek:

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    เดี๋ยวจะมีผู้รู้มาตอบคับ....รอสักแปป...

3. tstefym6

62
    0
    0
  4. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ขี้แก๊ส มัน คือยางเหนี่ยวที่แถมมาจากกระบวนการผลิตแก๊สครับ
    เนื่องจากสมัยก่อนระบบแก๊สในรถยนต์ทั่วไปยังใช้กันแบบบ้านๆ
    ยังไม่มีเทคโนโลยีอะไรมากนักก็ใช้ๆกันไป ขี้แก๊สดังกล่าว

เลยไปสะสมอยู่ในหม้อต้มเมื่อมีมากๆทำให้ระบบกลไกภายในหม้อต้ม
    เกิดการติดขัด ท่อทางอุดตัน เหมือน คอเรสเตอรอล อุดตันเส้นเลือด
    ทำให้การจ่ายแก๊สไม่สะดวก และไม่เสถียร

เกิดปัญหากับเครื่องยนต์เนื่องจากอัตราการจ่ายแก๊ส ไม่เหมาะสม
    แต่ในปัจจุบันระบบจ่ายเชื้อเพลิงแก๊สได้รับการพัฒนาไปมากกว่าอดีต
    จึงมีระบบต่างๆเกิดขึ้นทำให้

ระบบการทำงานของระบบจ่ายเชื้อเพลิงแก๊สทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
    และ ลดปัญหาที่จะเกิดขึ้นได้มากมาย อย่างเรื่องของขี้แก๊สนะครับ
    ถ้าเป็นระบบแก๊สรุ่นใหม่ๆ

จะมี ติ๊กแก๊ส หรือโซลินอยด์แก๊ส ซึ่งจะมีกรองแก๊สอยู่ภายใน หรือ บางรุ่น
    กรองแก๊สจะอยู่บนเรือนหม้อต้มเลยก็มี ซึ่งกรองตัวนี้จะสามารถกรองขี้แก๊ส
    และ สิ้งปนเปื้อนอื่นๆ ได้ดี

เพราะฉนั้นถ้าในระบบแก๊สมีกรองแก๊สก็สามารถถอดกรองแก๊ส
    ออกแล้วทำการล้างด้วยเบนซิน แล้ว เอาลมเป่าให้แห้งได้เลยครับ
    แต่ถ้าไม่มีกรองก็สามารถถ่ายขี้แก๊สจากตัวหม้อต้มได้เลยครับ

วิธีการถ่ายขี้แก๊สหม้อต้ม ที่มีกรองแก๊ส

ก็ทำการถอดกรองแก๊สออกมาทำความสะอาดได้เลย ดังที่กล่าวมา
    ไม่ต้องล้างหม้อต้มเนื่องจากขี้แก๊สถูกกักไว้ที่กรองแล้ว

วิธีการถ่ายขี้แก๊สหม้อต้ม ที่ไม่มีกรองแก๊ส

สังเกตดูบนเรือนหม้อต้มจะมีน๊อตอยู่หนึ่งตัวที่ไม่ได้ใช้ทำอะไร
    และจะอยู่ด้านล่างสุดของหม้อต้มเมื่อพบแล้วเอาท่อยางต่อออก
    จากน๊อตตัวนั้นไปนอกรถ จะได้ไม่เลอะเทอะแล้ว ให้ทำการ

คลายน๊อตตัวนั้นออกเล็กน้อย ถ้ามีขี้แก๊ส ขี้แก๊สจะค่อยๆไหล
    ออกมาตามสายยาง เมื่อไหลออกจนหมดก็ไขน๊อตปิดเหมือนเดิม แต่
    ขี้แก๊สจะยังคงอยู่ในระบบกลไกบางส่วน ถ้าจะให้ดีต้องถอดหม้อต้มล้างครับ

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้ครับ หรือใช้หม้อต้มตัวไหนอยู่ จะได้
    ระบุชัดเจนไปเลยครับว่าถ่ายขี้แก๊สตรงไหน มีรูปชัดๆด้วยก็ดีครับ :cool:V

5. tstefym6

62
    0
    0
    คับผม ผมใช้แบบไม่มีกรองแก๊สอ่ะคับ ใจริงเลยคืออยากจะเปลี่ยนหม้อต้มแบบที่มีกรองแก๊สในตัวเลยอ่ะคับแนะนำทีคับว่าตัวไหนดีคับผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านหม้อต้มอ่ะคับ ตอนนี้กล้องไม่อยู่คับกะว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูอ่ะคับยังไงก็แนะนำด้วยคับพี่ๆ

6. Phenic

1,053
    0
    0
    ไม่ยากครับ ก็ ติดตั้งตัว ติ๊กแก๊สที่มีกรองแก๊สในตัว เข้าไปในระบบก็ได้ครับ ตัวละ 800 บาท

ส่วนเรื่องการเลือกใช้หม้อต้มแก๊ส ต้องดูด้วยว่าระบบแก๊สที่ใช้เป็นแบบหัวฉีด หรือ มิ๊กเซอร์

และ เครื่องยนต์ที่ใช้เป็นเครื่องยนต์อะไร มีแรงม้าเท่าไหร่ มีเทอร์โบรึเปล่า กินจุแค่ไหน ด้วยครับ

ไม่มีรูปถ่าย ก็ลองบอกรุ่น และ ยี่ห้อหม้อต้มมาก็ได้ครับ :cool:V

7. tstefym6

62
    0
    0
    เปอร์โย 505 ตัว 4เกียร์คับ เครื่องเดิม เลยคับติ๊กแก๊สเนี่ยมันจะมีสายไฟ ต่อเข้า2เส้น ป่ะคับ

8. Phenic

1,053
    0
    0
    ใช่ครับ เป็นเส้นไฟบวก - ลบ 12V ครับ เป็นวาล์วแก๊สควบคุมด้วยไฟฟ้าอ่ะครับ

9. tstefym6

62
    0
    0
    อ่าคับ ขอบคุงคับพี่ๆแล้วมันจะมี ท่อแก๊สเข้า 2 ท่อเวลาทอดออกไปล้างนิ ทำเองได้หรือป่าวคับถ้าทำได้ทำยังไงคับ พี่ช่วยบอกทีคับหรือให้ร้านล้างให้คับ

10. Phenic

1,053
    0
    0

ก็ปิดวาล์วแก๊สที่ถัง แล้วก็เอาประแจไข ฝากรองได้เลยครับ จะมีแก๊สค้างท่อไหลออกมาสักพักก็หมด

ก็เอากรองออกมาล้างๆ เป่าๆ แล้วก็ใส่กลับที่เดิม แล้วก็เปิดวาล์วแก๊สที่ถัง แล้วก็เอาฟองสบู่มาหยอด

ตรงที่ถอด ดูว่ามีแก๊สรั่วหรือไม่ ถ้ารั่วก็แก้ไข ถ้าไม่รั่วก็เป็นอันเสร็จครับ ง่ายนิดเดียวเอง :cool:V

11. tstefym6

62
    0
    0
    ของคุงคับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้