ช่วยทีครับ ke70 วาง 4age เฟืองท้ายเดิมครับมันดันหอนช่วยที

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย best_datsun620, 25 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. best_datsun620

best_datsun620 New Member Member

32
    0
    0
    มันหอนช่วง 60 ขึ้นไปครับ พี่ๆช่วยแนะนำที ว่าควรทามไงเหนเพื่อยบอกไปซื้อหัวเชื้อมาใส่

พอใส่แล้วก็ไม่หายครับ แล้วเฟืองท้ายเดิมมันเอาเครื่อง 4age อยู่ไม๊ครับ ผมกลัวมันกินน้ำมันครับ

แล้ว 4a ge จะสวน 4a20 วาวฝาขาวขับหน้าได้ไม๊ครับ ตอบที

พอดีเพื่อนผมวางมา ผมกลัวโดนมันสวนครับ

2. benz_ke70

benz_ke70 New Member Member

25
    0
    0
    ของผมหอนมาตั้งแต่ก่อนวางตอนนี้ก็วาง4AGEฝาลายมาสองสามปีและยังใช้ได้ดีครับแค่หอนทนไปเพราะไมตัง ส่วนหัวเชื้อของผมก็ช่วยไม่ได้ครับ ใส่ดินสอยังไม่อยู่เลยรอเปลี่ยนอย่างเดียวครับตอนนี้

3. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    อาการหอนมีหลายสาเหตุหอนที่ลูกปืนเพลาข้างก็ดังเช่นกันลองเช็คดูก่อน
    ถ้าหอนที่เฟืองท้ายก็เปลี่ยนลูกเฟืองท้ายเซียงกงบางนาซอย 5 ยังมี

4. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    พี่แล้ว มันพอมีอัตราทด สัก 4.5 - 4.7 เป่า คับ ลูกเล็กนะ

:sad:

5. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0

มันหอนหาคู่หรือเปล่าฟะ โจ...:D

6. best_datsun620

best_datsun620 New Member Member

32
    0
    0
    :confused: พี่ ครับผมไปดูมาแล้ว แล้วถอดออกมาด้วย สรุปว่ามันไม่ใช่ของเดิมครับ ถามช่างแล้วช่างนับเฟือง ได้เป็น

10 43 ครับแล้วก็ไม่รู้ว่าเป็นของไรครับ เออ ไม่มีted นะครับ แต่มีดิสหลังครับ ใครรู้บอกทีว่าของไรครับ

จะได้เปลี่ยนถูก ตอนลื้อออกมาเฟืองกับลูกปืนยังสสวยอยู่เลยครับ ผมเลยงงเลย ไม่รู้ว่ามันดังไรครับ :confused:

7. ของผมก็เป็นครับจะหอนช่วง 80 - 90 แล้วจะเงียบเลย

ของผมรื้อมาตั้งแบ็คแร็คแล้วอ่าครับเป็นเฟือง 10 43 เต็ดอ่าครับ

ไม่รู้เป็นของอะไร เพราะมีดิสหลังด้วย

แต่มันก็ยังหอนอยู่แต่น้อยลง อาการนี้จะใช่ลูกปืนเพลาข้างหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

8. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    อาการหอนช่วงความเร็ว 60-90 แบบนี้ เวลาช่างถอดออกมาดูน่ะ ช่างเค้าดูด้วยรึเปล่าว่า เฟืองบายศรีกะเดือยหมูมันขบกันอยู่รึเปล่า สังเกตง่ายๆ ว่าถ้ามันขบกันจนสีของฟันเฟืองเหล็กใสจนเงาวับ แสดงว่า คุณต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่แล้ว ถึงใส่หัวเชื้อก็เอาไม่อยู่

แต่ถ้าทนรำคาญได้ เวลาวิ่งก็พยายามวิ่งเร็วกว่าที่มันหอนนะครับ

อาการหอนดังวู้ๆ เนี่ย มันเกิดจากตัวนี้แหละ แต่ถ้าดังโครกๆๆ ต้องเช็คที่ลูกปืนเพลาข้าง
    ว่าสภาพดีหรือไม่ ลูกปืนเป็นรอยรึเปล่า หรือน้ำเข้าไปทางรูหายใจเฟืองท้ายจนกลายเป็นสีนม

ทางที่ดีก็เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายตามระยะ หรือว่าหลังฝนตกจะดีที่สุด ยืดอายุเฟืองท้ายด้วย

9. ตอนรื้อเพลาข้างออกมาลูกปืนมีสีสนิมบานเตเลยครับ

แต่ลูกปืนยังสภาพดีอยู่เลยอ่าครับ (จากที่หมุนๆดูเอาเองอ่าครับ)

10. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    ปัญหาคือว่า ตลับลูกปืนน่ะเป็นรอยรึเปล่าครับ??
    ถ้าเป็นรอยเยอะ ก็มีเสียงแน่ๆ คำว่ารอยหมายถึง รอยไหม้สีน้ำตาล รึว่าน้ำตาลดำ
    หากมีสภาพแบบนี้ก็เตรียมซื้อเพลาข้าง+ตลับลูกปืนใหม่ได้เลย

แต่ถ้าไม่เป็นรอย ก็ล้างน้องหนิมออก แล้วเอาจารบีเกรดดีใส่
    อย่าลืมล่ะครับ ซีลด้วยกาวกันน้ำด้วยล่ะท่าน ไม่งั้นเดี๋ยวน้ำเข้าอีก
    หลังลุยฝนใหม่ก็ควรตรวจเช็คนะครับ

11. best_datsun620

32
    0
    0
    ของผมดังประมาณ 50 - 100 ครับ ช่วง 100 ขึ้นไปไม่ดัง แล้วเวลายกคันเร่งเสียงก็จะหายครับ ตอนรื้อออกมาเฟืองมันใหม่มากเลยครับ เงาวับเลย ผมคิดว่าต้องเปนที่เฟืองแน่ๆเลยครับ เออพี่ครับแล้วเราใส่ของเดิมได้ป่าวครับ อัตราเร่งมันจะเสียหรือป่าวครับ
    ผมกลัวมันวิ่งไม่ออกถ้าใส่ของเดิมครับ แล้ว 4a ge มันกินน้ำมัน กี่กิโลลิตรครับ ของผม ทางไกล ประมาณ 10 โลลิตรครับ
    ถือว่ากินป่าวครับ แล้วทามยังไงถึงประหยัดครับ

12. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    ข้อสังเกตว่าฟันเฟืองบายศรีดีหรือไม่ดี ก็ดูที่เวลาถ่ายน้ำมันเฟืองท้าย
    ถ้ามีเศษเหล็กเล็กตกลงบนถังกรอง ก็แน่ใจได้ว่า ฟันเฟืองมีอาการกินใบเฟือง
    ถ้าถอดออกมาแล้ว นอกจากสีจะเงาผิดปกติ ให้ดูที่ปลายฟันเฟืองว่ามีรอยกินใบฟันเฟืองหรือไม่ ถ้ามี ก็เตรียมเปลี่ยนเลยครับ จะยกทั้งลูกหรือว่าเปลี่ยนเฉพาะจุด

ช่วงความเร็วที่คุณบอก ก็แสดงว่าใบฟันเฟืองมีอาการรอยกินใบแล้ว แต่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง ถ้าหอนดังมาก ก็กินมาก ถ้าหอนเสียงวู้ต่ำๆ ก็กินน้อยหน่อย ยังพอใช้ได้อีกซักระยะ

ที่วิ่งไม่ออก ไม่ใช่อะไรครับ
    อัตราทดเฟือง ที่คุณใส่อยู่ มันเหมาะสำหรับคนที่ชอบวิ่งต้นอืดปลายไหล
    อัตราทด 10/43 มันเท่ากับ 4.3 รอบความเร็วมันจะต่ำเวลาวิ่งความเร็วสูง
    สามารถอัดในย่านความเร็วสูงได้ แต่การออกตัวไม่ค่อยจัดจ้านเท่าไหร่
    เรียกว่าอืดเป็นเรือเกลือ

ฉะนั้นถ้าอยากให้วิ่งต้นจัด ปลายแผ่ว ก็ใส่ 10/39 รอบความเร็วสูง แต่ความเร็วสูงจะแผ่ว เหมือนวิ่งไม่ค่อยออก...ตื้อๆ
    ถ้าอยากวิ่งชิวๆ ก็ใส่ 10/41 อัตราต้นออกตัวไม่อืดอาด ความเร็วปลายกำลังดี ต้นก็ไม่อืด ปลายก็ไม่แผ่วเกินไป ถ้าอยากให้ออกตัวจัดจ้านด้วย ก็ใส่ 11/41 ไปเลย

เรื่องประหยัด มันอยู่ที่นิสัยการขับขี่ สภาพการจราจร เส้นทาง ชนิดน้ำมัน ความสมบูรณ์ของเครื่อง ฯลฯ
    ฉะนั้นอยากรู้ว่ารถตัวเองวิ่งได้ประหยัดเท่าไหร่
    ทำอย่างนี้ครับ

เติมน้ำมันให้เต็มถัง แล้วเซตตัวเลขไมล์ที่ 0000 ไปเลย แล้วก็ใช้งานวิ่งไปจนน้ำมันเหลือ 1/4 ถัง แล้วเติมน้ำมันให้เต็มถังเหมือนเดิม ดูระยะทางที่วิ่งล่าสุดตรงเลขไมล์ เอาเลขไมล์ล่าสุดมาหารด้วยจำนวนลิตรของน้ำมันที่เติมล่าสุด
    เช่น วิ่งไปได้ 200 กม. เติมน้ำมันเต็มถังไป 30 ลิตร
    ก็เอา 200 / 30 เท่ากับ 6.66 กม./ลิตร

เหมือนเดิม เซตค่าเลขไมล์เท่ากับ 0000 ใช้ไปงานไปจนน้ำมันเหลือประมาณ 1/4 ถังเหมือนเดิม แล้วเติมน้ำมันเต็มถัง นำตัวเลขไมล์ล่าสุดหารด้วยจำนวนลิตรน้ำมันที่เติมเข้าไปเหมือนเดิม แล้วก็จดค่าเอาไว้ว่าถังที่สองใช้น้ำมันไปกี่กม./ลิตร

ทำอย่างนี้ซัก 4 ถัง แล้วหาค่าเฉลี่ยอัตราการกินน้ำมันจากถังที่ 1 - 4

แล้วจะรู้ว่าเครื่องเราประหยัดหรือไม่ ทดลองอย่างนี้ครับ แล้วจะรู้ว่าเครื่องสมบูรณ์หรือไม่ กินน้ำมันแค่ไหน ทำแค่ถังเดียวยังไม่รู้หรอกครับ

ถ้าทำเป็นนิสัยทุกครั้ง จะรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงของอัตราการกินน้ำมันของรถ
    ไม่จำเป็นต้องวัดว่าในเมืองเท่าไหร่ นอกเมืองเท่าไหร่หรอก
    คำนวณจากการใช้งานประจำวันดีกว่าครับ

13. แล้วตรงรูหายใจอ่าครับ ปล่อยใว้เฉยๆเหอครับ

ขอบคุณครับ

14. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    ผมว่า อัตราทดยิ่งมาก ต้นยิ่งจัด แต่ปลายแผ่ว มากกว่าครับ ตามหลักกลศาสตร์ และผมว่า 4.3 4.1 นี่ ต้นรอบสูงเกิน ความเร็วปลายน้อย เดินทางไกลจะไม่ค่อยดีอะ

15. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ถูกต้องตามที่คุณ " เค " บอกครับ อัตราทดของเฟืองท้ายที่มีความระเอียด เช่น 4.1 , 4.3 , 4.5 , 4.8 อัตราทดพวกนี้จะให้อัตราเร่งในรอบต้นๆได้ดี ออกตัวเร็ว กินกำลังเครื่องน้อย หรือให้อัตราเร่งที่ดีในช่วงเกียร์ 1 ,2 , 3 แต่ในช่วงเกียร์ 4 , 5 รอบเครื่องจะสูง แต่อัตราเร่งจะตกลงและทำความเร็วสูงสุดได้น้อย ในทางกลับกัน อัตราทดเฟืองท้ายที่มีความหยาบ เช่น 3.9 , 3.7, 3.5 ,3.2 พวกนี้จะให้อัตราเร่งในรอบปลายได้ดี ในเกียร์ต้น 1, 2 จะอืด กินกำลังเครื่องมาก อัตราเร่งจะต่ำ แต่พอเกียร์ 3 , 4 , 5 อัตราเร่งจะเพิ่มขึ้น รอบเครื่องจะต่ำ และทำความเร็วสูงสุดได้มาก
    / แต่ที่ถูกต้องที่สุด สำหรับรถที่ใช้ในชีวิตประจำวัน เราควรจะหาข้อมูลของเครื่องยนต์ที่เราใช้อยู่ว่าใช้อัตราทดเฟืองท้าย และล้อยางขนาดเท่าไหร่ แล้วหาเฟืองท้าย ล้อและยางขนาดนั้นมาใส่ หรืออย่างน้อยก็ให้ใกล้เคียงที่สุด เพราะบริษัทผู้ที่ผลิตเครื่องยนต์ จะมีการคำนวนอัตราทดเฟืองท้าย ขนาดล้อและยาง ให้เหมาะสมกับ แรงม้า และอัตราทดเกียร์ของเครื่องยนต์มาเป็นอย่างดีแล้ว :)

16. อภินิหาร

อภินิหาร New Member Member

19
    0
    0
    11/41 จะเหมาะกับSR20ฝาขาวป่าวครับแล้วใครพอหาได้บ้างอ่ะครับ

17. cactus

77
    0
    0
    / เฟื่องท้ายขนาด 11/43 หารแล้วจะได้ประมาณ 3.7 ไม่เหมาะกับ SR แน่นอนครับ เพราะ SR DET ตัวฝาดำหลังหัก เกียร์ 6 speed 250 แรงม้า ยังใช้เฟื่องท้ายแค่ 3.9
    / SR ตัวฝาขาวหลังหัก จะใช้เฟื่องท้ายขนาด 4.083 ล้อขอบ 15 ยางประมาณ 195 /60 /15 แต่เฟื่องขนาด 4.083 คงจะหาได้ยาก เอาแบบใกล้เคียงขนาด 4.1 ก็ใช้ได้ ขนาดของล้อก็ไม่น่าจะใช้เล็กกว่าขอบ 15 ครับ :)

18. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    คุณ cactus หารผิดนิดนึงครับ 11/43 หารแล้วได้ 3.9 นะครับ ผมว่าก็น่าจะใช้ได้ ส่วนตัว 3.7 ต้องเป็นของ 11/41 ครับ

แล้วถ้าอยากได้ 4.1 จริงๆก็ต้อง 10/41

19. อภินิหาร

19
    0
    0
    ขอบคุณครับเออไม่ทราบว่าพอจะหาได้บ้างป่าวครับแล้วราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับถ้าเราจะเอาแต่ลูกเฟืองมันจะมีป่าวครับ

20. cactus

77
    0
    0
    /ผมไม่ได้หารผิดครับ คุณ เค แต่ผมพิมพ์ผิดครับ ตั้งใจจะพิมพ์ 11/41 ละครับ ขอบคุณครับ ที่ช่วยบอก ท่านอื่นจะได้ไม่เข้าใจผิด :p
    / ซื้อเพราะเฟืองท้ายก็ได้ หรือจะเปลี่ยนแต่ เฟืองเดือยหมู กับ เฟืองบายศรี ก็ได้แต่จะยุ่งยากหน่อยครับ เฟืองท้ายต้องเดินหาซื้อตามเซียงกงครับ จะมีร้านที่ขายแต่เฟืองท้ายอย่างเดียวอยู่ อย่างที่เซียงกงบางนาก็มีอยู่หลายร้าน ราคาที่เคยถามก็จะราคาประมาณ 2500 ถึง 3500 ( เฟืองท้ายของ TOYOTA นะครับ ) ต้องเดินดูหลายๆร้าน และก็ต้องถามเรื่องการรับประกันด้วยว่า ถ้าเฟืองหอนจะต้องเปลี่ยนให้ด้วย แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ :)

21. อภินิหาร

19
    0
    0
    ขอบคุณครับได้ความรู้มากเลยครับ

22. ป๋าบุญ

69
    0
    0
    โทรหาเฮียจิวเลยครับ
    0894800526

ร้านแกอยู่หลังโรงพยาบาลเทียนฟ้า ตรงวงเวียนโอเดียน
    ถ้าไปไม่ถูก โทรถามทางแกก่อน

คุยกะแกเลยว่าจะเอาแบบไหน...บอกว่า คุณบุญ เซริก้าแนะนำมา

23. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ได้ความรู้จริงๆ เลยครับกระทู้นี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้