จะต่อกันขโมยไม่รู้ว่าพ่วงกันขโมยกับเซ็นทรัลล็อคเดิม

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Kongsuvon, 29 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kongsuvon

Kongsuvon New Member Member

5
    0
    0
    รถผม D-MAX SLX มีเซ็นทรัลล็อคอยู่แล้ว จะต่อกันขโมยไม่รู้ว่าพ่วงกันขโมยกับเซ็นทรัลล็อคเดิมอย่างไร ใครรู้รบกวนช่วยตอบที ผมต่อแล้วมันต็อดดดดดดดด **ที่กล่องกันขโมยมีสีเหลือง/ดำ เขียว เหลือง ส้ม/ดำ นำเงิน เหลือง/ดำ เรียงจากซ้ายมาขวาช่วยด้วย!!!:cry: :cry:

2. XRZ_Mazmello

XRZ_Mazmello New Member Member

2
    0
    0
    คิดว่าตอบช้าไปหน่อยนะผม อิอิ
    ตอนที่ผมตอบนี้คุณคงต่อไปแล้ว

แต่เผื่อมีคนอยากรู้อีกตามที่คุณบอกไว้ สายที่ออกมาจาก CPU ของกันโขมยมีดังนี้

เหลือง/ดำ(ส้ม) เขียว(ขาว) เหลือง ส้ม/ดำ น้ำเงิน(ขาว/ดำ) เหลือง/ดำ

สีในวงเล็บ ไม่ต้องสนใจนะครับแต่ กันโขมยบางยี่ห้อจะใช้สีตามนี้

ก่อนอึ่นหาสัญญาน ล๊อค และปลดล๊อกของรถเราก่อน โดยหาจากสายที่ต่อจากตัวถังเข้าไปในประตูรถด้านคนขับนั่นแหละ ง่ายสุด
    วิธีการทดสอบ คือปอกสาย แต่อย่าตัดนะครับ เอามิเตอร์ขั้ว+วัดไฟตรงที่ปอกสาย มิเตอร์ขั้ว- วัดกับตัวถังรถ ลองกดปุ่มล๊อคที่ประตูรถดู ไฟจะกระดิกขั้นตามจังหวะการกด ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าเส้นนี้เป็นสายสำหรับล๊อค ถ้ากดปุ่มปลดล๊อคแล้วเข็มมิเตอร์กระดิกขึ้น แสดงว่าเส้นนี้เป็นสายปลดล๊อค

แต่ส่วนมากปืนมอเตอร์เซนทลัลล๊อคที่ใช้กันทั่วไป สายล๊อคจะเป็นสีเขียว ปลดล๊อคจะเป็นสีน้ำเงินครับ แต่สายไฟของรถแต่ละยี่ห้อก็อาจจะใช้แตกต่างกันไป

ในกรณีนี้ผมเข้าใจว่าคุณเจอสาย ล๊อคและปลดล๊อคของรถแล้วนะ

ให้คุณปอกสายล๊อค แต่ไม่ต้องตัดนะคับ เอาสายสีเขียว(บางยี่ห้อขาว) จากกันโขมย มาต่อเข้าตรงนี้

ให้คุณปอกสายปล๊ดล๊อค แต่ไม่ต้องตัดนะครับ เอาสายสีน้ำเงิน(บางยี่ห้อขาว/ดำ) จากกันโขมย มาต่อเข้าตรงนี้

เอาสาย เหลือง และ เหลือง/ดำ(เส้นสุดท้ายที่ถัดจากน้ำเงิน)มาต่อเข้ากับตัวถังรถ ทั้งสองเส้นเลยครับ จะเหลือสายอีกสองเส้น คือ เหลือง/ดำ(เส้นแรก บางยี่ห้อส้ม) กับสายสี ส้ม/ดำ สองเส้นนี้ไม่ต้องต่อนะครับ ปล่อยลอยๆไว้

ต่อแล้วลองทดสอบดู

3. XRZ_Mazmello

XRZ_Mazmello New Member Member

2
    0
    0
    รู้สึกว่า ผมจะพิมพ์ข้อความ ซ้ำๆ บางบรรทัดน่ะ

หรือว่าระบบการตัดข้อความของเว็บนี้มันแปลกๆกันแน่เนี่ย งง...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้