อยากรู้เรื่อง evo ช่วยทีคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ช่วยทีคับ, 14 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากรู้เรื่อง evo(รุ่นใหม่ๆ) อะคับคือผมสับสนการนําเข้า evo มันมาแบบทั้งคัน หรือนํามาประกอบในไทยคับ ถ้ามีทั้ง 2 แบบเขานิยมแบบไหนมากกว่ากัน แล้วถ้านํามาประกอบในไทยจะต่างจากประกอบนอกหรือป่าวคับ คุณภาพต่างกันมากมั้ย ราคาแตกต่างกันเท่าไร ผมเคยเห็นเขาเขียนว่าแท้ทั้งคันมันหมายความว่าอย่างไงคับ ใช่การนําเข้ามาทั้งคันมั้ยคับ แล้วราคา evo9 และ evo10 ราคาเท่าไรคับ ช่วยทีคับสงสัยมากเลยคับ

1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. รถแท้ 4G63T-AWD = รถอีโวแท้ๆนำเข้าทั้งคัน ประกอบนอก จดทะเบียน ลงเล่มเป็น Evolution / ราคาสูง = ค่ารถ+ค่าขนส่ง+ภาษีราวๆ300%

2. รถทำแท้ทั้งคัน+4G63T-AWDขับสี่ = ใช้ตัวถังรถ Lancer 1 คัน + ตัดอะไหล่รถแท้ มาจากญี่ปุ่นทั้งคัน สับของทั้งคัน สปอร์ตตัวถังใหม่ เรียกว่าทำใหม่แทบถังคัน แต่ใช้เลขตัวถัง Lancer เดิม ที่ประกอบในบ้านเรา / คุณภาพความเหมือนรถแท้ ขึ้นอู่กับฝีมือของแต่ละอู่ครับ ลงเล่มเป็น Lancer แต่ต้องจดทะเบียนเป็นขับสี่ + ค่าเซ็นต์รับรองดัดแปลงสภาพ ไม่งั้นผิดกฎหมายโดนอายัดรถได้ครับ /
    ราคาปานกลาง = Lancer 1คัน + อะไหล่อีโวแท้ 1 คัน + ค่าแปลง + ค่าจดขับสี่+ ค่าเซ็นต์รับรองดัดแปลงสภาพ

3. รถแปลง = Lancer บ้านเราที่นิยม มาแปลงเป็นพาร์ทอีโว แปลงครบบ้างไม่ครบบ้าง อวกาศ บ้างต่างๆนานา ตามความชอบ และกำลังเงินครับ แต่แบบนี้ ไม่น่าจะเรียกว่าเป็น Lancer Evolution ครับ แต่คนมักนิยมเรียกว่าเป็นกัน 5555....

สนใจหาข้อมูลต่อที่ www.mitsusport.com

2. neverbeen

neverbeen Guest

0
    0
    0
    ช่วยทีคับ

อู่ไหนบ้างคับทั่นิยมไปกันมากหรือให้การยอมรับกันมากอะคับ(ในการประกอบรถ)

แล้วในการสั่งของต่างๆอู่จะเป็นคนสั่งเข้ามาประกอบให้เราเองหรอคับแล้วเค้าใช้เวลาประกอบนานมั้ยคับ

3. lacker

lacker New Member Member

25
    1
    0
    1.รถนำมาประกอบในไทยหมายความว่า = ใช้ตัวถังรถ Lancer 1 คัน + ตัดอะไหล่รถแท้ มาจากญี่ปุ่นทั้งคัน สับของทั้งคัน สปอร์ตตัวถังใหม่ เรียกว่าทำใหม่แทบถังคัน แต่ใช้เลขตัวถัง Lancer เดิม ที่ประกอบในบ้านเรา หรือว่า

2.รถนำมาประกอบในไทยหมายความว่า = นำอะไหล่แท้(ของใหม่)ทั้งหมดแล้วมาประกอบในไทย โดยไม่ใช้รถ Lancer ดัดแปลง

ระหว่างสองข้อนี้ข้อผมเข้าใจข้อไหนถูกครับ งง มาก ๆ ครับช่วยให้ความกระจ่างทีนะครับ ขอบคุณครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    555.. ถามแบบนี้ ตอบลำบากมากครับ
    เอาเป็นว่าฝีมือดีหลายอู่ครับ ราคาส่วนมากอู่ที่ดีๆ มักมีราคาไม่ถูก เพราะเน้นคุณภาพครับ
    เอาเป็นว่าที่ผมเคยขับรถแปลง ทำแท้ทั้งคันที่ทำเสร็จจากอู่เหล่านี้ ยอมรับว่าสมราคาครับ
    1. Mitsusport
    2. พี่ม็อก แปดริ้ว
    3. พี่บอย-พี่ไผ่ ถนนจันทร์ AWD
    4. วัฒนา
    ที่เหลือก็มีดีๆ งานสวยๆ อีกหลายอู่ครับ แต่ผมไม่เคยลอง เลยยังไม่แนะนำดีกว่า 5555..

อีกทางเลือกหนึ่งก็ซื้อรถที่แปลงแท้ เสร็จแล้วก็ได้ครับ จะได้ลองไปเลยว่าดีไม่ดี ราคาถูกกว่าแปลงเองด้วย
    แต่ต้องหาคนดูพื้นตัวถังเป็นๆไปช่วยหน่อย ส่วนเรื่องเครื่องก็ลองขับดูเลยครับ

ส่วนเรื่องข้อมูลการทำ ที่พี่ตุ๋ย ตอบไว้ใน www.mitsusport.com นะครบแล้วครับ

5. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถามเรื่องแบบนี้ก็พูดออกหน้าเว๊ปลำบากอีกครับ ไม่ยากจะพูดเลยครับ
    เอาเป็นว่าลองหาข้อมูลเรื่องอีโวให้ดีๆครับ เพราะวิธีการทำอีโวมีมากหลายวิธี และอาจจะมีแบบผิดกฎหมายอยู่ด้วย เพราะผู้ซื้อมักไม่รู้เรื่องพวกนี้

เอาเป็นว่าความเข้าใจของคุณนั้น ผิดทั้ง 2 อย่างครับ
    ระหว่างความ แตกต่างของรถจดประกอบ กับรถแปลงแท้ทั้งคัน(ดัดแปลงสภาพ)
    1. รถจดประกอบในไทย ตามกฎหมายกรมศุลกากร คุณต้องเสียภาษีอะไหล่ที่จะนำเข้ามาประกอบรถ
    ในหมวดที่ใช้อะไหล่นำเข้ามาเพื่อจดประกอบเป็นรถยนต์ 1 คันในไทย จึงจะถูกกฎหมายครับ
    และขอจดทะเบียนรถใหม่ เช่นเดียวกับ รถทำแท้
    ราคาภาษีจะแพงพอๆกับนำเข้ามาทั้งคันเช่นกันครับ
    และก็ต้องใช้ตัวถังของ Lancer บ้านเรานี้แหละครับทำ แต่เวลาขายส่วนมากลูกค้าจะนึกว่ารถแท้ครับ
    เพราะลูกค้ารวยๆหลายท่านดูไม่เป็น ซื้อไปใช้แล้วถึงรู้ว่ารถไม่แท้
    เช่นคุณอาแถวบ้านผม ที่ไปเอา 7GT-A ราคา 2 ล้านกว่ามาโดยนึกว่าเป็นรถแท้ เบิกห้างมาป้ายแดงมาด้วยซิครับ
    ความจริงเช่นรถแท้ 7-8-9 ต้อง รหัสตัวถัง เป็น CT9A
    แต่อย่าลืมครับว่าบ้านเรา ถ้ามีเงิน ก็สามารถปลอมแปลงอะไรให้ถูกกฎหมายได้หลายอย่าง
    แม้กระทั้งเล่มทะเบียน ฉะนั้นลูกค้าที่ซื้อไปจึงไม่ค่อยมีปัญหาเพราะมีคนเคลียร์ไว้ให้แล้ว
    จนเมื่อเปลี่ยนมือเจ้าของไป ชุดปราบปรามอาจจะดมกลิ่นเจอแล้วอายัดรถไว้ได้ครับ
    ส่วนมากรถที่เข้าข่ายต้องจดประกอบในไทยจะมีอู่ที่ทำได้เพียงแห่งเดียวในประเทศไทยครับ
    บางคันก็ได้ตัวถังรถแท้ ที่ประมูลกรมศุล มาทำรถแท้ครับ ปนๆกันไป
    ไม่ขออธิบายมากกว่านี้ครับ เสี่ยง

2. รถแปลงแท้ทั้งคัน(ดัดแปลงสภาพ) = อธิบายง่ายคือเอา Lancer บ้านเราไปดัดแปลงสภาพ
    ถ้าได้อู่ดีๆทำ แทบไม่แตกต่างจากรถแท้ที่ประกอบออกมาจากโรงงานครับ
    คือ อะไหล่ที่คุณตัดเข้ามา สามารถแจ้งเพื่อการใช้เข้ามาเป็นอะไหล่ได้ แบบอะไหล่เซียงกงทั่วไป
    ภาษีจึงถูกกว่ามาก แต่ต้องเอารถไปจดทะเบียนดัดแปลงสภาพ ที่มีขั้นตอนง่าย แต่ทำยากมากครับ
    อันนี้ความหมายตามนี้ครับ
    รถทำแท้ทั้งคัน+4G63T-AWDขับสี่ = ใช้ตัวถังรถ Lancer 1 คัน + ตัดอะไหล่รถแท้ มาจากญี่ปุ่นทั้งคัน สับของทั้งคัน สปอร์ตตัวถังใหม่ เรียกว่าทำใหม่แทบถังคัน แต่ใช้เลขตัวถัง Lancer เดิม ที่ประกอบในบ้านเรา

3. รถแท้ ก็เบิกห้างเลย เช่น S.E.C ครับ

4. รถแท้ ที่ประมูลกรมศุลออกมา ที่อาจจะเป็นรถที่ไม่เต็มออฟชั่น
    ประมูลออกมา แล้วมาเพิ่มเติมจนเป็นรถแท้แบบต่างๆครับ

6. lacker

lacker New Member Member

25
    1
    0

7. rim13

rim13 New Member Member

3
    0
    0
    เยี่ยมไปเลยย ขอบคุณครับ ว่าแต่รถแท้เลยมันเท่าไหร่อะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้