ผมใช้เกียร์ Auto ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็นน กระปุก นี่ต้องยังไงบ้างครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย goldberg, 8 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
    (ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับรถยนต์เลยแม้แต่นิดเดียว) ต้องทำอย่างไรบ้าง
    ถามเป็นแนวทางครับ

1.ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
    2.ถ้าหากมีเครื่องอยู่แล้ว ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้าง(เครื่องของพี่บอลที่ไปซื้อจากพี่อ๊อดมา4พันอะคับ)
    3.มีข้อเสียอะไรไหมคับ
    4.ไม่รู้จะถามอะไรแล้วขอคำแนะนำหน่อยครับพี่น้อง

ปล.พี่อ๊อดเปลี่ยนเบอร์ใหม่ปะคับ ?!

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ไม่ได้เปลี่ยนครับ คือโทรศัพท์เสียน่ะครับ เพิ่งซ่อมเสร็จครับ
    1+2.ค่าเกียร์หาดูตามบอร์ดจะถูกกว่าเชียงกงมากครับ ประมาณ 3500 บาทรวมฟลายวีล หวีคลัทช์ใหม่+แผ่นคลัทช์ใหม่+ลูกปืนกดคลัทช์ใหม่ 2500 บาท ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนเกียร์ทั้งทีเอาแบบที่เป็นคลัทช์น้ำมันนะครับ ก็แค่ซื้อปั๊มคลัทช์+ขาคลัทช์อีก 1000 บาท ค่าแรง 1000 บาท อ้อ...เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซะทีเดียวเลยนะครับ ลืมอะไรอีกมั๊ยนะ..?
    3.ข้อเสียคือคุณต้องเหยีบคลัทช์ตอนเปลี่ยนเกียร์น่ะสิครับ ขับในกทม.จะเมื่อเป็นพิเศษ
    4.คำแนะนำคือถ้าไม่มีเหตุอันควรที่จะต้องเปลี่ยนเกียร์ ผมว่าใช้เกียร์ออโต้ก็ดีแล้วครับ เอาเงินก้อนนี้มาดูแลรถให้ดีจะขับสนุกกว่านะครับ

3. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    :)คลับซันนี่มีขายอยู่1ตัวครับประมาณ3000บาท:)

4. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    มีข้อเสียอีกข้อนึงคือ วิ่ง100นึงรอบจะขึ้น 3100 ดังหนวกหูกว่าเกียร์ออโต้ที่ใช้รอบต่ำกว่ามาก
    แต่อัตราการกินน้ำมันทางไกลกลับจะเท่ากันครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาเพราะอยากสับ อยากขับให้สนุก คุ้มแน่ครับ เพราะอัตราทดจัดกว่าและชิดต่อเนื่อง
    กว่าเกียร์ออโต้เดิมเยอะ

เกียร์ธรรมดาของนิสสันขับสนุกครับ คลัทช์เด้งดี ระยะเข้าเกียร์กระชับและโอกาสว่าวเกียร์3ยากมากๆ ถ้าenjoyการขับที่จะเมื่อยเท้าซ้ายหน่อย คุณจะได้อัตราเร่งที่ต่างกันมากเป็นผลตอบแทน

นึกภาพดูง่ายๆว่า SR20ธรรมดาเกียร์ออโต้ แรงกว่าGA16เกียร์ออโต้ แต่ถ้ายัดเกียร์ธรรมดาใส่GA16 SR20ออโต้ก็หนีไม่ออก
    นั่นล่ะครับสิ่งที่ได้มา

5. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
    ขอบคุณค้าบ พี่ๆ ที่เข้ามาตอบคำถาม :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้