มิร่าเติมโซฮอล 91 ได้ไหม?

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย Lovi, 14 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lovi

Lovi New Member Member

4
    0
    0
    ไม่ทราบว่ามีใครเคยเติมน้ำมันโซฮอล 91 บ้างไหมครับ แล้วเป็นอย่างไรบ้าง วิ่งติดขัดหรือไม่ แล้วถ้าเทียบกับ โซฮอล 95 ตัวไหนดีกว่ากัน อย่างไรครับ

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ถ้าเป็นเครื่องคาบู อย่าเติมเลยครับ ปั๊ม AC ผมพินาศไป 2 ตัวแล้ว

เท่าที่ทราบมาในปั๊ม AC จะมีผ้าอะไรซํกอย่างเอาไว้ปิดเปิดหรืออะไรนี่แหละ
    น้ำมันแก๊สโซฮอลจะไปกัดผ้าที่ว่านี้ทำให้ปั๊ม AC เสียครับ
    จะช้าจะเร็วไม่แน่ใจ แต่ของผมพอตัวแรกเสีย เปลี่ยนตัวใหม่ได้ไม่นานก็ไปแล้ว
    ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันไหมนะ แต่เคยอ่านเจอข้อมูลมาตามนั้น

ถ้าเป็นเครื่องหัวฉีด ... น่าจะได้นะครับ

3. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    แล้วเครื่อง EF โบว์ หัวฉีด ล่ะครับ เปลี่ยนเติม โซฮอล 95 ได้มั้ย ปัจจุบันเติม 95 (ไม่กล้าเสี่ยง แต่น้ำมันแพง อยากรู้ว่าเปลี่ยนได้มั้ยครับ)

4. nutmof

nutmof New Member Member

100
    2
    0
  5. chino

chino New Member Member

10
    0
    0
    ทามมายปอเพิ่งบอกอ่า...

อิชั้นลองเติมไปสองสามรอบ

ม่ายหวาย ปั้มหายาก + มันหมดเร็วมาก

ไม่ได้คิดไปเองนะ มันจากจำนวนลิตรที่เติม กะที่ใช้ไป

โดยเฉลี่ยแล้ว วิ่งได้น้อยกว่า 91 ทำมะดาเจงๆ ไม่ได้โม้ ม่ายได้โม้

6. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    เอาแร้วไงๆ อารมห้าวคับพี่ปอ อิอิ เพิ่งลองเติมไปประมาน5ถังอะคับ 555 โซฮอลล์ 95อะคับ

7. ใช้ แก็สโซฮอล 95 อยู่

ลองเติมมาแล้วทั้ง 91, 95 และ แก็สโซฮอล 95(ใช้มาได้เดือนกว่าล่ะ ไม่มีปัญหาอะไร แรกๆสตาร์ทติดยากหน่อย ตอนนี้ปกติแล้ว)

(ยังไม่เคยลองเติม แก็สโซฮอล 91)

91 = ใช้แล้ววิ่งไม่ค่อยออก อืดๆน่ะ เติม 200 บาท วิ่งได้ประมาณ 100 กม
    95 = วิ่งดี อัตราเร่งดี เติม 200 บาท วิ่งได้ประมาณ 120 กม
    แก็สโซฮอล 95 = วิ่งดี อัตราเร่งดี พอๆกับ95 เติม 200 บาท วิ่งได้ประมาณ 140 กม

ตอนแรกก็คิดว่าไม่น่าเติมได้ เพราะเครื่องเราคาร์บิว เห็นปั๊มเค้าเชียร์ เค้ารับประกัน ก็อ่ะลองดูหน่อย
    เลยใช้แก็สโซฮอลมาจนถึงวันนี้...

8. กิ๊กส์

กิ๊กส์ New Member Member

15
    0
    0
    หวัดดีคาบ ผมขอแสดงความคิดเห็นว่าไม่สนับสนุนให้ใช้คาบเพราะมีประวัติผมเคยเห็นมิร่าคันนึงต้องเปลี่ยนเครื่องเพราะแก๊สโซฮอลมาแล้ว ขอบคุณคาบ

9. กิ๊กส์

กิ๊กส์ New Member Member

15
    0
    0
    ไม่ว่ากันนะคาบ

10. songpol701

songpol701 New Member Member

3
    0
    0
    ผมใช้ผสมกันครับ แก๊สโซฮอล 95 + เบ็นซิล 91 อย่างละ 200.- บาท ใช้มาประมาณ 1 เดือนแล้ว ปกติครับ อัตราการบริโภค วิ่ง 80-90 บริโภคประมาณ 17-18 กม./ลิตร

11. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    :Dมั่งๆ ..อิอิ

คันEF Bo เกียร์ธรรมดา
    เติม เบนซิน 95 ตลอดครับ(4-5 วันถัง)
    ไม่กล้าเติมโซลฮอร์กลัวไม่วิ่ง
    เฉลี่ย ลิตรละ 12.50 km. / km.ละ 2.50 บาท

คันED เกียร์ธรรมดา
    เติม โซฮอล์ 91 ตลอดครับ(3 วันถัง)
    เฉลี่ย 500บาท วิ่งได้ 200 km.
    ใช้ได้ไม่เคยมีปัญหาครับ
    แฟนผมมันขับจิกตูดผมเฉยเลย:D

:Dทั้ง 2 คันเติมแบบนี้มา 2 ปีกว่าแล้วครับผม:D

คาดว่าปัญหาที่เป็นๆกันน่าจะแล้วแต่สภาพเครื่อง
    ที่เป็นอยู่ หรือลักษณะการใช้งานมากกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้