สรุปค่าใช้จ่ายในการซ่อมรถผมน่ะคับ

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย Drinking_Water, 8 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    พี่ใหม่ขอมา ผมก็จัดให้ เนื่องจากว่ารถผมมีอาการเครื่องสะดุดจึงได้ไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
    แล้วอาการก็หายไปเลยครับ

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ +ปรับเช็คหัวเทียน 500 บาท แค่นี้อาการก้อหายแล้วครับ อันนี้ผมทำที่ lee racing

ส่วนช่วงล่างก้อ ไปอัดโช๊ค 4 ต้นกับโหลดมา รวมแล้วก้อ 2000 บาท อันนี้ผมทำที่พรเทพโช๊คอัพ
    ของเค้าดีจิง

ค่าใช้จ่ายของผมก้อมีเท่านี้แหละครับ

อาการรถผมตอนที่เครื่องสะดุดน่ะครับ รอบมันจะต่ำมากเวลาที่รถไม่เคลื่อนที่ ส่วนเวลาเคลื่อนที่ไปแล้ว
    ผมเร่ง รถก้อจะมีอาการสั่นๆมาครับ อาการสั่นๆแบบนี้จะเป็นตอนเครื่องเท่านั้นคับ ถ้าเย็นๆไม่มีปัญหาเลย

ผมก้อไม่แน่ใจน่ะว่าเค้าเรียกว่า เครื่องสะดุดป่าว มันลืมน่ะ
    ถ้าใครมีอาการแบบนี้ก้อลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ แต่ว่ามันเป็นได้หลายสาเหตุ ลองไล่ๆไปทีละอย่างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2007
  2. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    นี่ๆโดม

มึงไปโหลรถมาหรอวะ

แถวบ้านพี่เรียกโหลดอ่ะ555555

เอาน่าขอบใจๆ

3. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    โหลด ลงมา 1 นิ้วครึ่ง คริคริ

เป็นแนวทางครับ

4. ko1980

ko1980 New Member Member

494
    1
    0
    แล้วไอ้ที่โหล..เอ้ย...โหลดน่ะ....พี่ใหม่เค้าทำไงให้วะโดม

5. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    แล้วพ่อไม่ว่าหรอน้อง เอารถไปโหลดมา อิอิ

6. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    พี่น้องคับ

ไอ้โดมใส่ยางโคตรแนวเลยครับ

เดี๋ยวเจอกันคราวหน้าลองสังเกตดูนะคับ

7. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    แหม ผิดไปตัวเดียวเล่นซะยาวเลย 555+

อ้อพี่ใหม่เค้าตัดสปริงให้ผมอ่ะคับ ข้างหน้า 1.5 ข้างหลัง 1 นิ้ว
    ตัดไม่เกิน 2 นิ้วไม่มีปัญหาคับ แต่ถ้ามีงบก้อสปริงโหลดไปเลยคับพี่โก้
    แต่ที่ผมตัดมา ก้อโอเคกว่าเดิมอ่ะคับ นิ่งขึ้น

พ่อไม่ว่าอ่ะพี่โบว์ลิ่ง แต่แม่นิด่ากระจายเลย ผมอุส่าห์บอกว่าเนี่ย
    สปริงเก่าข้างหน้ามันใช้ไม่ได้แล้ว พี่เค้าให้สปผริงใหม่มาใส่ ข้างหลังตัดเอา 555+
    บอกขนาดนี้ยังโดน ทีหลังบอกพ่ออย่างเดียวแระ แม่ไม่บอกแต่ชุดหลังที่จะทำนิมันเห้นเต็มๆ

อ่ะแน่นอน เด๋วปีใหม่คอยชมน่ะท่าน เหมือนยางรถแข่งเลยถ้าเอาสีขาวมาทาตรงตัวอักษร 55+

8. ko1980

494
    1
    0
    สุสุสุสุสุสุ.....ยอดดดดดดดดดดด

9. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    แล้วต้องไปจูนที่ อ.เต้ย ด้วยป่าวว่ะ แบบท่านเอไง5555

10. Drinking_Water

881
    0
    0
    รถผมมันไม่ได้แรงขนาดนั้นน่ะท่าน 555+

11. Drinking_Water

881
    0
    0
    อ้อของผม ตัดสปริงเอาน่ะพี่โก้ โทดทีคับตอบช้า ผมลืมอ่ะ

12. pikkoro

pikkoro New Member Member

158
    0
    0
    ตัดสปริงแล้วเปงไง เหงเค้าว่ามันกระเด้งไม่ใช่หรอ น้องโดมเด้งไม่เด้งตอบด้วยเด้อ

13. Drinking_Water

881
    0
    0
    พี่ใหม่บอกว่าตัดสปริงแล้วมันจะไม่นิ่มอ่ะคับ แต่ที่สาเหตุเด้งก็คือ ผมไปอัดโช๊คมา
    แม่มก้อเยเด้งๆเลย แต่ก้อโอเคน่ะคับกำลังดี แต่ถ้าใส่แมกด้วยพี่อาร์ทบอกว่า
    มันจะเด้งกว่าเดิมอีกคับ อิอิ

ถ้าผิดพลาดประการใดก้อต้องขออภัยด้วย อยู่ในช่วงกำลังศึกษา อาจจะมีผิดบ้าง
    ยังไงก้อช่วยๆแก้ให้ผมด้วยคับ อิอิ

แต่ถ้าอยากเด้งจัดๆต้องถามท่านแบงค์ อันนั้นอ่ะของจิง555+
    นั่งจากมหาลัยไปร้านพี่ใหม่ มึนเลย - -*

14. paman2520

paman2520 New Member Member

12
    0
    0
    ดีๆๆๆคร้าบได้ข้อมูลในการโหลดแว้วเรา
    ขอบคุงคร้าบ

15. ko1980

494
    1
    0
    ทำหน้าทิ่มตูดโด่งไปเลยน้อง.....เนี่ยพี่ว่าจะทำในเร็วๆนี้.....อุอุอุ

16. Drinking_Water

881
    0
    0
    ได้เลยคับผม มีอะไรก้อแชร์ความรู้กันน่ะคับ ถ้าไม่เข้าใจอะไรก้อถามได้
    เด๋วจะมาผู้รู้มาอธิบายให้ฟังเองแหละคับ แต่ต้องรอหน่อย เพราะต่างคนก้อมีหน้าที่ที่จะต้องทำอ่ะคับ อิอิ

โอ้ยพี่โก้ แค่โหลดธรรมดา ก้อโดนเป็นชุดแล้ว ถ้าหน้าทิ่มตูดโด่งหัวผมจะทิ่งเอาเองอ่ะดิ 555+

17. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    อย่าไปกลัวดิวะ โดนด่าครั้งเดียว

18. Bank115PowerHaus

1,450
    10
    38
    เออกัวทำไมวะ

โหลดติดพื้นไปเลยถ้าไม่บอกแม่ไม่รู้หรอกอิอิ

เดี๋ยวเจอกันคราวหน้ายางมึงเปนฮูสิเอิร์แน่ๆโดมม555

ถ้าตัดสปริงแล้วไม่อยากให้มันเด้งก็ควรอัดน้ำมันใหม่ครับ

แต่ว่ามันจะแข็งขึ้นเด้งกะแข็งไม่เหมือนกันนะคับ

คือการทำงานของสปริงจะแยกกะโช็คคับสปริงเปนตัวรับแรงจากพื้นกะรถ

สปริงทำหน้าทีเปนตัวรับน้ำหนักของรถ รถจะสูงหรือต่ำขึ้นอยู่กะสปริง

ไม่เกี่ยวกะโช็คครับ ส่วนโช็คทำหน้าที่หยุดการเต้นของสปริง คือจังหวะเด้งขึ้นลง

ของรถน่ะคับโช็คจะช่วยให้มันไม่เด้งๆๆๆถ้ามีความหนืดพอ

ถ้าสปริงแข็ง+โช๊คไม่หนืด ผลออกมาคือรถจะเด้งๆๆๆ หยึยๆๆๆครับเพราะ

โช็คไม่สามารถหยุดการดีดเต้นของสปริงได้

สปริงอ่อน+โช็คแข็ง ก็จะออกมาแบบตึกๆๆน่ะครับ

การแข็งของสปริงคือ ค่า K มีใครรู้มั้ยครบค่า K คืออะไร

ค่า K คือ กิโลกรัมครับ ที่บอกว่า สปริงตัวนี้มีค่า K เท่านั้นเท่านี้มีการคิดดังนี้ครับ

1 K เท่ากับ 10 กิโลกรัม แล้วมันหมายความว่าไงครับ

คือ แรงกระทำที่ สปริงได่รับ 10โล จะทำให้สปริงยุบลงมา 1 มิลครับ

ถ้าสปริงมีค่า 8K หมายความว่า แรงกระทำที่สปริงได้รับ80 โล จะทำให้มันยุบลงมา 1 มิลครับ

ก็คิดดูเอาครับ อาจจะ งงๆหน่อย เพราะงั้น เวลาเลือกซื้อสปริงโหลด ต้องดูดีๆให้เหมาะกะการใช้งานครับ

สปริงกะโช็ค ควรที่จะเข้าคู่กันครับ

Bank115PowerHaus บทท ี่8 วรรค 10 บรรทัดที่ 6

19. ko1980

494
    1
    0
    แจ่มเลยแบงค์....

20. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    เอ่อ... ถาม

ตัดกับไม่ตัดมีผลกับการขับขี่ขนาดไหน

ตอบ

มีนิดหน่อยแต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของการตัดที่ได้มาตรฐานด้วยนะครับคือเท่ากันทั้งสองข้างและไม่ควรใช้ความร้อนเป่าแล้วตัด มีบางร้านหัวใส ( ไม่ใช้หัวล้านนะครับ ) เขาเอาไฟเป่าก่อนเพื่อให้เหล็กมันอ่อนตัวแล้วจุ่มน้ำจึงตัด เสียค่า K ของสปิงไปเลย แต่ทางี่ดีที่สุดไม่สมควรตัดแต่โดมมันไปตัดก่อนแล้วค่อยถาม น่าตบกระโหลกจริงๆๆ

ถาม ถ้าตัดแล้วไม่อักน้ำมันใหม่จะเป็นไรไหม

ตอบ ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ายังอยู่ในคำตอบที่ 1 คือ ตัดได้มาตรฐาน แต่ที่ต้องอัดโช็คใหม่เพราะการตัดสปิงแน่นอนค่า K ที่เสียไปทั้งสองข้างย่อมไม่เท่ากันแน่นอนแม้จะตัดเท่ากันพอดีก็ตามจึงต้องมีการอัดโช๊คใหม่เพื่อให้อย่างใดอย่างหนึ่งสมดวลหรือที่เขาเรียกว่า .... บลาล้าน อุอุ

แต่สุดท้าย 100 ทั้ง 100 มันต้องปรับเปลี่ยนชุด โช๊คสปิงใหม่อยู่ดี ครับแต่การทำแบบนี้เขาเรียกว่า Step By Step แต่ถ้าเฮียโดมเขามีกะตังมากกว่านี้จะพาไปแถวๆ ศรีนครินทร์ไปถอนของนอกแบบตรงรุ่นมาใส่เลย แต่ยังเร็วเกินไป เพราะเอาเงินที่จะต้องใส่ระบบกระสะเทือนดีๆ มาใส่ล้อแมกส์ ซิงๆๆ สวยๆๆ ดีกว่าครับผม

ปล ความเห็นส่วนตัว อ้างอิงจากประสบการณ์และการคลุกคลีกับของต่ำๆ ( ช่วงล่าง ) มานานโข

ปล2 ไม่มีโอกาสทำอีกแล้วเลยอยากเขาประสบการณ์ที่เคยมีมา เปียแชร์.....ความรู้ตามเจ้าของกระทู้ ที่จริงยังมีอีกเยอะมากมาย เช่น ทำไมถึงติดซุ้ม ทำไมโหลดแล้วเด้งๆ เปลี่ยน โน้นนี่จะแรงไหม ทำนั่นนี่จะดีมากไหม

ขอบอกว่า 10 ปากว่า ไม่เทาตาเห็น 10 ปากเห็นไม่เท่ามือคลำ 10 มือคลำไม่เท่าคุณได้ลองและทำเอง

ขอบคุณ เฮียโดมครับ

21. ko1980

494
    1
    0
    จุ๊บๆเลย....
    ถ้ามีตังค์ก็เล่นโช๊คนอกแต่งไปเลย.....แต่ส่วนมากจะติดเรื่องงบนี่ล่ะ
    ถ้าได้ใช้ของนอกก็คงจบ....ไม่ต้องมานั่งทำโน่นทำนี่...อิอิอิ
    อย่างว่าถ้าไม่ได้ใช้แข่งเป็นหลัก (เหมือนแบงค์...อุอุอุ) ใช้งานชีวิตประจำวันทั่วไป Step บ้านๆก็คงพอ
    ถามว่าอยากใช้ของนอกป่ะ....โคตรอยากเลย Tein ไรเงี้ย
    10มือ10ปาก....ก็ไม่เท่าลองทำอย่างที่ใหม่บอกจริงๆอ่ะแหละ....
    ผมเองก็ไปเลื่อนเบ้าคู่หน้ามากับพี่ใหม่พรเทพมา (มีคนบอกว่าไม่ควร)....นี่ก็จะปีแล้วยังโอเคอยู่เลย
    จะมีก็แค่มันเริ่มนิ่มขึ้นบ้าง.....ก็ต้องเอาไปอัดใหม่....มันก็ขึ้นอยู่กับคนทำด้วยล่ะว่าเจ๋งแค่ไหน
    สงสัยต้องให้แต่ละท่านมาแจงกันหน่อยมั้ง...อิอิอิ...ว่าใช้อะไรกันบ้างเผื่อเป็นแนวทาง

22. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    ตามพี่ใหม่ ว่าไว้ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น.............. ต้องลองดูครับ ขอให้สนุกกับ ช่วงล่างคับ ฮิ้ว...วววว

23. Bank115PowerHaus

1,450
    10
    38
    ครับลองดู

24. Drinking_Water

881
    0
    0
    เอ้าก้อเด็กมันอยากนิท่าน 555+ รอทำแมกก่อนแระกันท่าน
    แค่นี้ก้อเดิมเกินไปแระ

ว่าจะทำท่อต่อแม่ม ยังไม่ได้ลงแมกมันดูแบบ ไอ้ห่านิแม่มเห่อ555+

ต้องขอบคุณสำหรับความรู้ จากพี่แบงค์แระพี่ใหม่ด้วย อิอิอิ

25. Bank115PowerHaus

1,450
    10
    38
    อั๊พให้ไอ้เกย์มันหน่อย5555

วัยรุ่นอยากซิ่ง

26. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    อยากซิ่งขอตังพ่อไปสักแสนดิ เดี๋ยวจาพาไปชอปปิ้งแถวร้าน ATP สนใจมะ หรือจาไป tein Master shop

27. Bank115PowerHaus

1,450
    10
    38
    ไปซื้อบริการดีก่าม้าง

28. ko1980

494
    1
    0
    จัดให้น้องมันหน่อย....

29. Drinking_Water

881
    0
    0
    พอรถแรงเด๋วสาวมันก้อมาเองแหละ 555+

แพงไปไหมท่าน ร้านแถวนั้นน่ะ ไปช๊อปทีนิหมดเลยนะนั้น

30. Kitty Meaw

Kitty Meaw New Member Member

16
    0
    0
    เคยไปทำอัดโช๊คที่ clever modify มา ก้อดีนะค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้