โคนิ+ไอบัค กับ โช๊คDC5+ไอบัค อันไหนดียังคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย morn@FIT, 7 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. morn@FIT

morn@FIT New Member Member

14
    0
    0
    2 ชุดนี้ ใครดีกว่ากันรบกวนละเอียดหน่อยนะคับกำลังตัดสินใจอยู่
    เออ แล้วโช๊คDC5 มีธรรมดากับ TYPE Rหริอป่าว ต่างกันยังไง ชี้แนะด้วยคับขอบคุณ

2. TO SPOUT5

TO SPOUT5 New Member Member

43
    4
    0
    เชียร์ โคนิ+ไอบัค คับ เพราะใส่อยู่ที่รถตอนนี้ ไม่มีปัญหาอะรัยคับ
    และที่สำคัญมันสามารถปรับแข็ง-อ่อน-หนึบได้เลย โดยมีตัวหมุนอยู่ที่หัวโช๊คอะคับ

ปล. ของผมเป็นโคนิ กระบอกเหลืองคับ

3. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ไอบัค + โช้ค โคนี่ จ่ายประมาณ 3X,XXX โช้คของใหม่ ปรับแข็ง-อ่อน-หนึบได้

ไอบัค + โช้ค dc5 จ่ายประมาณ 2X,XXX โช้คใช้แล้ว ปรับแข็ง-อ่อน-หนึบไม่ได้

ส่วนฟิลลิ่ง ไม่ขึ้นอยู่กะราคา หรือ ของเก่า-ใหม่ ง่ะคับ แล้วแต่ความชอบ สไตล์การขับรถง่ะคับ

ส่วนตัวพ้ม ไอบัค กะ dc5 ก็รู้สึกว่าโอ... แล้วนะ หนึบกว่าเดิมเยอะ (แหะ แหะ ที่จิงม่ายมีตังค์ใส่โคนี่)

(ปล.บอดี้ dc5 มีสองรุ่นคับ Type S 160 ม้า กะ Type R 220 ม้า ช่วงล่างคนละชุดกันคับ
    ของ Type R จะsetสปริงมา แข็งกว่า โช้คหนืดกว่า และเตี้ยกว่า Type S = 10 มม.ครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2007
  4. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    ผมเชียร์ Tein นะคับ ถ้าตังเหลือๆอ่า
    :cool:
    ไอบัค + โช้ค DC5
    เนี่ยมานเตี้ยไหมอ่าคับ ถ้าเทียบกะ ไอบัค + โช้ค เดิมes01

5. superfiat

superfiat New Member Member

159
    13
    0
    ดีคนละแบบ...โคนี่ปรับหนืดให้เหมาะกับสปริงที่ใช้กับฟิลลิ่งที่ต้องการได้ แต่ไม่เหมาะกับสภาพถนนแย่ๆ โอกาสรั่วสูง

dc5 เท่าที่ได้ฟังมา ราคาไม่แพงมาก ไม่ต้องใช้เสื้อเดิมเหมือนโคนี่ ทนทานดี ฟิลลิ่งก้อโอเคนะ (ในคลับรุสึกว่าจะใช้ dc5 + ไอบัค เยอะเรย)

อีกตัวเลือกที่น่าสนคือ....บิลสไตน์ + สปริง..... ได้ยินมาว่า ดีและทน ใครใส่อยู่มาคอนเฟิร์มหน่อยครับ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    d c 5 กั บ ไ อ บั ค แล้วโ ช ค เ ดิ ม 0 1 อั ด น้ำ มั น กั บ ไ อ บั ค

ค ว า ม แ ข็ ง ค ว า ม ห นึ บ พ อ กั น มั้ ย คั บ

7. es21fatboy

580
    60
    0

ไอบัค + โช้ค DC5 เทียบกับ ไอบัค + โช้คเดิม es สูงเท่ากันเป๊ะเลย อ่าคับ

สูงหรือต่ำส่วนใหญ่เป็นผลมาจากสปริงง่ะคับ ถ้าสปริงตัวเดียวกัน ก็จะสูงใกล้เคียงกันคับ

8. es21fatboy

580
    60
    0

อืม... ตามความรู้สึกง่ะคับ

ที่ความเร็วต่ำๆในเมืองถนนแบบเมืองกรุงเทพฟ้าอมรเนี่ย แรกๆจะรู้สึกว่าแข็งพอๆกันนะคับ
    แต่ DC 5 จะแข็งแบบกระด้างน้อยกว่า โช้คเดิมอัดน้ำมันง่ะคับ
    โช้คเดิมอัดน้ำมันเนี่ยปลายๆการกระแทกจะติดกระด้างนิดๆง่ะ
    ไม่รู้จะใช้คำพูดยังงัย เอาเป็นว่า ส่วนตัวพ้มชอบฟิลลิ่งของ DC5 มากก่าง่ะคับ

ที่ความเร็วสูงๆบนHigh Way 150kph ขึ้นไป โดยเฉพาะ ถนนคอนกรีตเนี่ย ตัวอย่างเช่น
    เส้นพหลโยธินจากบางปะอินมุ่งหน้าสระบุรี พ้มว่า พอสุดๆแล้ว โช้คเดิมอัดน้ำมันเนี่ย
    มันหยุดการเต้นของสปริงสู้ DC5 ไม่ได้ สรุปพ้มว่า DC5 หนึบกว่าอีกเช่นกัน

9. morn@FIT

14
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ...ถ้ามีอะไรดีๆแนะนำก็บอกได้เลยนะ

10. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    แ ล้ ว โ ช ค d c 5 ต้ อ ง ใ ส่ รุ่ น ก่ อ น ไ ม เ น อ ร์ เ ช น ห รื อ

ว่ า รุ่ น ไ ม เ น อ ร์ เ ช น แ ล้ ว คั บ แ ล้ ว ส ป ริ ง โ ห ล ด ข อ ง

e s ยี้ ห้ อ ไ อ บั ค ใ ส่ ไ ด้ มั้ ย คั บ กั บ โ ช ค d c 5

11. Aramis

Aramis Guest

0
    0
    0
    แล้วถ้าเปง DC5 กับ สปริง H&R อะคับ จะเปงอย่างไร ผู้ที่เคยลอง หรือ รู้ บอกหน่อยอะคับ ขอบคุณครับ

12. morn@FIT

14
    0
    0
  13. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    dc 5 กับ ทานาเบ้ NF หรือ DF นี่แหละสุดแล้วจริงๆ โช๊คญี่ปุ่นก้อต้องคู่กับสปริงญี่ปุ่น สมูทสุดๆ หรือถ้ามีความสามารถหา สปริง RSR ti2000 ยิ่งแจ่ม ครับ

14. morn@FIT

14
    0
    0
  15. gikiydcd

gikiydcd New Member Member

36
    1
    0
    ผมว่ามันอยู่ที่ว่าคุณเจอกับสภาพถนนแบบไหนมากกว่าครับ แต่ความรู้สึกส่วนตัวผมแล้ว ผมว่า ใช้dc5+สปิงแต่งของญี่ปุ่นอะไรก็ได้ ดีกว่าครับ เพราะถ้าคุณเสียเงิน 30000กว่าไปซื้อโช๊ค koniแล้ว ผมว่าเสีย 30000กว่า+อีกนิดหน่อย ไปซื้อโช๊คเทพอย่าง Tein Type Flexดีกว่าครับ มันเป็นโช๊ค สตัทปรับเกลี่ยวอะครับ มันปรับหนืดปรับสูงต่ำได้ แถมเป็นหัวโบว์จ๊อยอีก ราคาต่างกันไม่เยอะแต่เกรดฟ้ากับดินเลยนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนสปิงนั้นผมคิดว่า RSR ไม่ก็สปิงที่ผลิตมีเกรดเดียวกับRsR อย่าง DowmaXก็ได้ครับ อาจไม่คุ้นหูนะครับ แต่ในญี่ปุ่นมันเป็นสปิงเกรดเดียวกับ RsRครับ

16. SIAM Boy

SIAM Boy New Member Member

7
    0
    0
    รู้ขึ้นอีกเยอะเลยอ่ะ

17. A100

A100 New Member Member

62
    0
    0
    เยี่ยมเลย

18. Hiro

Hiro New Member Member

12
    0
    0
    หุหุ โช๊ค DC5 สงสายจะได้เสียตังคื ว่าแต่โช๊คอย่างเดียวนี่ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ

19. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ตอนนี้ผมใช้โช้คep3อยู่ถ้าอยากให้หน้าเตี้ยต้องใส่สปริงอะไรดีหรอคับผม

20. Chang_ES

Chang_ES New Member Member

117
    18
    0
    ดูที่งบ ประมาณ+ความจำ เป็นดีกว่าคับ แอบบอกนะโช๊ค DC5 ทนกว่า

21. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ถ้าไม่เลือกโช๊คDc5แล้วละก้อ

ข้ามไปเล่นTein เลยจะคุ้มกว่านะครับ

22. กะตั่ย

กะตั่ย New Member Lady Member

199
    25
    0
    เหง ด้วย กะ ตา บิค จร๊า

งบน้อย ก้อ DC5 งบเยอะก้ะ Tein ไปเลย

อยากได้อยู่เหมือนกัน ไอ้เขียว ๆ เนี้ย ... :p

23. gikiydcd

gikiydcd New Member Member

36
    1
    0
    โช๊คdc5 ตอนนี้ราคากำลังขึ้นเลื่อยๆเลยครับ ไงถ้าหาที่ถูกๆได้รีบๆซื้อเลยนะครับ ผมดูตลาดที่ญี่ปุ่นแล้ว มันมีแต่ขึ้นครับ ไม่มีลดแล้วครับ

24. กะตั่ย

กะตั่ย New Member Lady Member

199
    25
    0
    เฮ้อ ... อารัย ๆ ๆ ก้อ รา คา ขึ้น กัน หมด

มี อย่าง เดียว ที่ รา คา มะ ขึ้น ..................... เงิน เดือน ...... :cry: :cry:

25. ไอบัช+โคนิเอาไปเลย7000ขายจริงมีชุดเดียวติดต่อ0879490059กอล์ฟ

26. ไอบัช+โคนิเอาไปเลย7000ขายจริงติดต่อ0879490059(ของอยู่อ่อนนุช)

27. cooper99

cooper99 Guest

0
    0
    0
    ขายโช้คแต่ง EP3

Apex รุ่น N1 รุ่นที่กระบอกโช้คเป็นชุบซิงค์ สปริงสีแดง หัวบอลจอยท์สีแดง สภาพดีมาก เป็นโช้คหน้า up-side down ครับ ไม่แพง เพราะถอดออก ใส่ของเดิมครับ 085-323-9696

28. Boyz_Black ES

Boyz_Black ES New Member Member

11
    0
    0
    DC5 อีกเสียงครับ ใช้อยู่จับคู่กับสปริง RSR Ti2000 หนึบ + เตี้ย แต่จะเด้งกว่าตอนใส่กับโช้คเดิมอัดนำมันนิดนึง
    ที่สำคัญ ทนสุดๆ
    ( ผมขับวันละ 150 - 200 โลทุกวัน ถนนแม่งเละสุดๆ แต่ใช้มาเกืบปี ยังไม่รั่วเลย ไม่มีเสียงด้วยครับ )
    ของดีๆ ก้อจัดไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้